Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะซื้อ LCD TV 32 นิ้วรุ่นไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ที่บ้านผมใช้ชาร์ป ดูฟรีทีวี ผ่านเคเบิลก็คมกริบครับ ส่วนดูหนังไม่ต้องพูดถึง มันส์

Comment

คนขายLCDมาฟันธงให้คับ จากข้อมูลที่ได้ศึกษามาจึงรู้ได้ว่า จอของ LCD ซัมซุงกับของโซนี่ส่วนใหญ่เป็นตัวเดียวกันเพราะร่วมหุ้นกันผลิต
      ซึ่งจะสังเกตได้ว่าเทคโนโลยีของโซนี่และซัมซุงมีความคล้ายคลึงกัน
      เช่น ค่าคอนทราส ที่มีแต่ โซนี่และซัมซุงที่สูงเว่อกว่าชาวบ้าน
      ส่วนคนที่แนะนำชาร์ปนั้นผมอยากจะบอกว่าในเมืองไทยนั้น LCD 32 นิ้วของชาร์ปนั้นยังล้าหลังแบรนอื่นอยู่เยอะคับ
      การเลือกซื้อ LCD TV นั้นผมแนะนำอยู่ 3-4 แบรนเช่น sony samsung phillip panasonic ความน่าสนใจตามลำดับเลยคับ ส่วน sharp LG JVC แะแบรนอื่นๆผมว่าไม่น่าเสียเงินซื้อมานะคับ

ปล. เน้นนะคับเน้นว่าเฉพาะ LCD TV นะคับ เพราะจอคอมพิวเตอร์นั้น LG เป็นตัวเลือกที่ค่อนข้างดีอีกตัวเลยคับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

อืมเห็นในบอร์ดพันธ์ทิพ เค้าเชียร์ SHARP กัน แล้วก็บ่นๆถึง samsung ลองเข้าไปดูหาข้อมูลก่อนก็ดีครับ

แต่ sharp นี่ยอดขายในญี่ปุ่นนี่อันดับหนึ่งเลยนะ เพียงแต่ว่าในไทยเค้าไม่ค่อยได้ทำการตลาดนัก แต่เร็วๆนี้อาจจะเข้ามาทำการตลาดแข่งก็เป็นได้ เพราะผมเห็นโฆษณาของชาร์ปเมื่อเร็วๆนี้

คุณบอกว่าใช้ดูเคเบิ้ล ทีวี ส่วนใหญ่ อย่างนั้นก็ลองดูชาร์ปเป็นตัวเลือกอีกทางแล้วกันครับ ได้ยินมาว่าดูทีวีชัดกว่าชาวบ้าน อืมต้องลองไปดูเอง

ส่วนตัวผมใช้ TV crt 14" samsung อยู่ อิ อิ ทนดี

Comment

Originally posted by OJARU View Post
            พลาสม่า ผมว่าเทคโนโลยีมันตันแล้วนะ คิดว่ามันจะกลายเป็นอดีตในเร็วๆนี้
            LCD โซนี่ บราเวีย นี่ ถ้างบถึงก็แจ่มครับ
            เทคโนมันตันแล้วยังไงเหรอครับ LCDตอนนี้ซื้อมาแล้วอีก3ปียกไปอัพเกรดได้เหรอครับ เจ้าของกระทู้ซื้อตอนนี้ครับ ไม่ได้ซื้อในอนาคต ดังนั้นเทคโนโลยีมันตันตั้งแต่จ่ายเงินแล้ว เมื่อ4ปีที่แล้วตอนมีพลาสม่าก็เคยมีเซียนมาบอกผมว่าอีก3ปีCRTจะตก ไม่มีใครใช้เพราะเทคโนโลยีมันตัน แต่ดูตอนนี้ซิครับ 29นิ้วพานา 7900 ขนกันให้เต็มห้างเลย

ขอให้ความเห็นจากประสบการณ์การซื้อ LCD LG32LB9R
            พอซื้อมาผมเอามาใช้ดูFree TV(ผ่านDre-ambox)ผิดหวังมากครับ ไม่ชัดเลย มันจะมัวๆอยู่ตลอด แถมยังต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นดีวีดีอีก เพราะมีรุ่นถูกๆ เล่นผ่านcomponentไม่ชัดเลย แต่พอเอาไปต่อคอม ชัดมากครับ ชัดและดีมาก เล่นเกส์นี่สะใจดี
            ขอแนะนำแบบนี้นะครับ
            1 ถ้าคุณนั่งใกล้จอต่ำกว่า3เมตร เอามาดูฟรีLCDไม่คุ้ม ถึงแม้ว่าจะเป็นsharpก็เถอะ แต่ถ้าให้เลือกก็ต้องSharp ดูฟรีทีวีดีที่สุด ลองมาก็พานา
            2 แต่ถ้าคุณนั่ง***งจากทีวี 3เมตรขึ้นไป ก็ข้ามข้อ1ไปได้เลย เลือกยี่ห้อที่ชอบได้เลยครับ ยกเว้นsamsungเพราะไม่ชอบ(ส่วนตัว)และเห็นมีคนด่าเยอะ(ส่วนตัวไม่เคยเจอเพราะไม่ใช้แต่กันไว้ก่อน) ถ้าไม่ห่วยคงไม่ด่า

ขอแนะนำอีกนิด ในการเลือกซื้อLCDอยากให้ลองพิจารณาว่าทำไมถึงต้องเอาLCD ถ้าเอามาเน้นFree TVผมแนะให้เอา พลาสม่าดีกว่า รุ่นใหม่ของLG 24900แถมชุดโฮม ถ้าไม่เอาเห็นมีคนซื้อได้18500 ลองไปดูครับ รุ่นนี้จะมีคนติว่าความละเอียดต่ำ แต่พอไปดูแยกไม่ออกครับ ดูFree TV ชัดกว่าLCDทั่วไปทุกรุ่น ผมไปดูแล้วเสียดาย อยากขายตัวเก่าเพราะผมเน้นดูFree TVเหมือนกัน
            ****เวลาไปลอง เอาแผ่นCDติดไปลองด้วยนะครับ เอาแบบที่อัดรายการไว้เองยิ่งดี อย่าไปหลงกลหนังHidefที่เขาเปิดให้ดู****
            Last edited by JaAeKrab; 17 Dec 2007, 08:54:16.

Comment

กำลังจะซื้ออยู่เหมือนกันคับ แต่เลือกไม่ถูก

Comment

Originally posted by JaAeKrab View Post
                เทคโนมันตันแล้วยังไงเหรอครับ LCDตอนนี้ซื้อมาแล้วอีก3ปียกไปอัพเกรดได้เหรอครับ เจ้าของกระทู้ซื้อตอนนี้ครับ ไม่ได้ซื้อในอนาคต ดังนั้นเทคโนโลยีมันตันตั้งแต่จ่ายเงินแล้ว เมื่อ4ปีที่แล้วตอนมีพลาสม่าก็เคยมีเซียนมาบอกผมว่าอีก3ปีCRTจะตก ไม่มีใครใช้เพราะเทคโนโลยีมันตัน แต่ดูตอนนี้ซิครับ 29นิ้วพานา 7900 ขนกันให้เต็มห้างเลย

ขอให้ความเห็นจากประสบการณ์การซื้อ LCD LG32LB9R
                พอซื้อมาผมเอามาใช้ดูFree TV(ผ่านDre-ambox)ผิดหวังมากครับ ไม่ชัดเลย มันจะมัวๆอยู่ตลอด แถมยังต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นดีวีดีอีก เพราะมีรุ่นถูกๆ เล่นผ่านcomponentไม่ชัดเลย แต่พอเอาไปต่อคอม ชัดมากครับ ชัดและดีมาก เล่นเกส์นี่สะใจดี
                ขอแนะนำแบบนี้นะครับ
                1 ถ้าคุณนั่งใกล้จอต่ำกว่า3เมตร เอามาดูฟรีLCDไม่คุ้ม ถึงแม้ว่าจะเป็นsharpก็เถอะ แต่ถ้าให้เลือกก็ต้องSharp ดูฟรีทีวีดีที่สุด ลองมาก็พานา
                2 แต่ถ้าคุณนั่ง***งจากทีวี 3เมตรขึ้นไป ก็ข้ามข้อ1ไปได้เลย เลือกยี่ห้อที่ชอบได้เลยครับ ยกเว้นsamsungเพราะไม่ชอบ(ส่วนตัว)และเห็นมีคนด่าเยอะ(ส่วนตัวไม่เคยเจอเพราะไม่ใช้แต่กันไว้ก่อน) ถ้าไม่ห่วยคงไม่ด่า

ขอแนะนำอีกนิด ในการเลือกซื้อLCDอยากให้ลองพิจารณาว่าทำไมถึงต้องเอาLCD ถ้าเอามาเน้นFree TVผมแนะให้เอา พลาสม่าดีกว่า รุ่นใหม่ของLG 24900แถมชุดโฮม ถ้าไม่เอาเห็นมีคนซื้อได้18500 ลองไปดูครับ รุ่นนี้จะมีคนติว่าความละเอียดต่ำ แต่พอไปดูแยกไม่ออกครับ ดูFree TV ชัดกว่าLCDทั่วไปทุกรุ่น ผมไปดูแล้วเสียดาย อยากขายตัวเก่าเพราะผมเน้นดูFree TVเหมือนกัน
                ****เวลาไปลอง เอาแผ่นCDติดไปลองด้วยนะครับ เอาแบบที่อัดรายการไว้เองยิ่งดี อย่าไปหลงกลหนังHidefที่เขาเปิดให้ดู****

ตามนั้น

Comment

ขอบคุณครับช่วยในการตัดสินใจได้มาก ๆ เลยครับ ตอนนี้เลยเหลือสองตัวเลือกเลยครับ
                  sharp กับ pana ว่าจะหาซื้อรุ่นที่ ความถี่ 100 Hz กับรองรับ hd ready
                  ไม่รู้ว่าจะจำเป็นตอนนี้รึเปล่านะครับ แต่เหมือนกับได้ยินมาว่า cable ปล่อยฉายบอลเป็น
                  hd มาแว่ว ๆ ^^

ปล เครื่องเก่าผมก็ 14 นิ้วครับ ของ sumsang นี่หละ พอดีไปจับฉลากปีใหม่ได้เครื่อง
                  wii มาเลยอยากเปลี่ยนโทรทัศน์ด้วยครับ แฮะ แฮะ

Comment

Originally posted by fungant View Post
                    ขอบคุณครับช่วยในการตัดสินใจได้มาก ๆ เลยครับ ตอนนี้เลยเหลือสองตัวเลือกเลยครับ
                    sharp กับ pana ว่าจะหาซื้อรุ่นที่ ความถี่ 100 Hz กับรองรับ hd ready
                    ไม่รู้ว่าจะจำเป็นตอนนี้รึเปล่านะครับ แต่เหมือนกับได้ยินมาว่า cable ปล่อยฉายบอลเป็น
                    hd มาแว่ว ๆ ^^

ปล เครื่องเก่าผมก็ 14 นิ้วครับ ของ sumsang นี่หละ พอดีไปจับฉลากปีใหม่ได้เครื่อง
                    wii มาเลยอยากเปลี่ยนโทรทัศน์ด้วยครับ แฮะ แฮะ
                    อยากให้ดูนานๆแล้วค่อยซื้อนะครับ สำหรับLCD ปกติผมไม่มีอคติกับLCDนะครับ แต่ตอนแรกดู21นิ้วCRT พอมาดูLCD32นิ้วแล้วรับไม่ได้จริงๆ ยิ่งขอคุณเป็น14นิ้วคิดว่าคงนั่ง***งไม่เกิน2เมตรผมกลัวคุณผิดหวังมากๆ เคเบิ้ลปล่อยHDจริงครับ แต่มีต้องรอเปลี่ยนเครื่องรับไม่งั้นไม่สมบูรณ์ ตอนนี้ที่ดูได้ก็ไม่มีเสียง ถ้าคุณอยู่อยุธยาผมอยากจะให้มาดูของผมเลยว่าใช้งานจริงเป็นยังไง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ2ตัวที่คุณดูคุ้มอยู่แล้ว แต่อย่าลืมเตรียมตังไว้ซื้อDVDใหม่และสายHDMIด้วยนะครับ

Comment

Pana + Pixel Plus น่าจะช่วยท่านดู free tv สนุกขึ้นได้

Comment

Originally posted by Macro View Post
                        Pana + Pixel Plus น่าจะช่วยท่านดู free tv สนุกขึ้นได้
                        PIXEL PLUS มันของ ฟิลลิป ไม่ใชหรอคับ

Comment

รู้สึก pana จะเป็น viera นะครับ

ขอความเห็นอีกอย่างครับ เรื่องการปรับภาพ เวลาดูฟรีทีวีของ LCD นี่
                          คือมันจะตัดหัวตัดบนล่างออกเลยใช่ไหมครับ เห็น sony เป็นระบบ zoom
                          กับ pana เป็น real เคยไปเห็นร้านขายอาหาร ใช้ของ lcd sony ดูฟรีทีวี
                          แล้วคนมันยืด ๆ หด ๆ ดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เลยนะครับ

ปล.วันนี้ไปเดินดูที่คาร์ฟูลมา เพิ่งสังเกตุเห็นว่า sumsang ทำแบบจอแก้ว
                          ขอบสีดำมัน ๆ เหมือนกับ lcd ด้วย แต่ภาพดูใกล้ ๆ สู้จอแก้ว lg, pana ไม่ได้เลยครับ
                          อันนี้ขอ comfirm ด้วยตาผมเองนะ (หรือแล้วแต่รุ่นก็ไม่รู้นะครับ)
                          แต่ยังไม่เจอ sharp เลยครับ สงสัยต้องไปดูตามร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าซะแล้ว

Comment

ถ้าจะซื้อ TV ทั้งแอลซีดีและจอแก้วผมแนะนำอย่าซื้อ sharp เฉพาะตัวที่จอต่ำกว่า 40 นิ้วนะคับ
                            หรือตัวราคาต่ำๆของ sharp เพราะว่ามันไม่ดีเป็นอย่างยิ่งแต่รุ่นที่สูงๆหน่อยของเขาดีจิงๆ แต่ย้ำนะคับ
                            ว่าเหตุผลนี้เฉพาะในเมืองไทยนะคับ เพราะบริษัท sharp ในเมืองไทยนั้นไม่ค่อยทำตลาดในส่วนนี้

บริษัท sharp ในไทยนั้นแบ่งเป็น 2 บริษัทนะคับ ด้านเครื่องใช้ไฟ้าในบ้าน กับ ด้านAV
                            เครื่องใช้ไฟ้าในบ้านสินค้าดีมากๆคับ แต่ด่าน AV ห่วย

อ้อ LCD sharp ที่เป็นตัวลำโพงด้านล่างเป็นแถบสีเงินๆ 32 นิ้วตัวถูกอะคับ ไม่มีช่องต่อ DVI HDMI VGA ไม่มีสักอย่างแล้วภาพก้อห่วยอย่างแรงถ้าเอามาดูหนัง DVD แต่ถ้าดู TV ก้อพอทน

Comment

ถ้าเป็นตัว 32 นิ้ว ขอแนะนำ sony samsung phillip เพราะผมมองทุกวันเห็น 3 แบรนนี้ภาพสวยสุดใน 32 นิ้วและ

ผมคนขายคับเลยได้มองทุกวัน

Comment

ขออีกคำถามครับ ตอนนี้ในใจผมจะซื้อก็จะซื้อแบบ 100 Hz อะคับ
                                จำเป็นไหมคับ เลยตอนนี้จะดูรุ่นไหนก็ขอเรียกเค้า 100 Hz ตลอดเลย

พอดีผมไปดูที่ power buy มานะครับ แล้วคนขายเค้าแนะนำมาแล้วไปดูเปรียบเทียบกัน
                                ผมเลยติด 100 Hz อยู่ในใจเลยครับ

Comment

Working...
                                X