Announcement

Collapse
No announcement yet.

รอบพัดลม+ความร้อน ของ 478 ชุดนี้มีปัญหารึปล่าวครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอบพัดลม+ความร้อน ของ 478 ชุดนี้มีปัญหารึปล่าวครับ?

- GA-8IPE1000
    - Pentium® 4 3.0

คือความร้อนมันแค่ 30-33 c (ดูในไบออส) เองครับ แต่ความเร็วรอบพัดลมหมุนเร็วมากถึง 5000 - 5200 ครับ
    ลองเอามือแตะซิ๊งค์ดู ก็ไม่ค่อยจะร้อนซักเท่าไหร่ ดูใน bios ความร้อนก็ประมาณ 20-25 c เหมือนกันครับ

แต่พอลองเปิดแอร์ดู รอบพัดลมก็ลดลงเหลือ 2600 รอบ แต่ความร้อนยังคงประมาณ 20-25 c (ดูในไบออส)
    คือก่อนหน้านี้ใช้บอร์ด asus p4p800 อยู่ก็มีบ้างที่ความร้อนจะขึ้น แต่พอเอาพัดลมไปจ่ออัดและเปิดฝาเคสไว้ ความเร็วรอบพัดลม + ความร้อนก็จะค่อยๆ ลดลงครับ แต่พอเปลี่ยนบอร์ใหม่เป็นgigabyte (บอร์ด asus เสียไปแล้ว) ก็มีปัญหาเหมือนที่เล่ามาครับ จะแก้ไขยังไงก่อนดีครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    Attached Files
    Last edited by bombybamby; 14 Dec 2007, 01:04:57.

เย็นจังครับ แต่ทำไมรอบพัดลมถึงเยอะขนาดนั้นน่ะครับ

ถ้าจะให้ฟันธงว่ามีปัญหามั้ยก็ยังไม่กล้า

ถ้ายังไงผมว่าเอาหลายๆโปรแกรมมาเช็คดูก่อนนะครับ ^_^

Comment

ขอบคุณมากครับ
      ตอนนี้รำคาญเสียงพัดลมมากเลยครับ หมุนตั้ง 5200 รอบ

Comment

ขอบคุณมากครับ

บอร์ดตัวนี้ไม่มี software คอยควบคุมรอบพัดลมเหมือนกับของ asus น่ะครับ เสียงดังมากๆเลย
        ต้องเปิดแอร์อย่างเดียวเลยครับ รอบพัดลมถึงจะลดมาอยุ่แถวๆ 2600 รอบ

ปกติแต่ก่อนตอนไม่ได้เปิดแอร์ แต่เอาพัดลมมาจ่อที่บอร์ด
        ก็จะลดความเร็วรอบได้ แค่พอใช้บอร์ดของ Gigabyte เป่าเบอร์แรงสุด เสียงพัดลมก็ยังอยู่ที่ 5200 รอบอยู่ดี

Comment

เพิ่มอีกนิดครับ ลองเอามือไปจับที่ heatsink ดูก็ไม่ค่อยร้อนเลยครับ ไม่ถึงกับอุ่นๆด้วยซ้ำ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรรึปล่าวครับ ถ้าแบบนี้ cpu คงถ่ายความร้อนไปไม่ถึง sink รึปล่าวครับ

แต่แปลกทำไมใน bios ถึงโชว์ความร้อนแค่ 30-34 เองครับ

Comment

ใช้ Speed Fan ปรับพัดลมเอาครับ ช่วยได้เยอะ ^_^

Comment

ไม่ทราบว่า speed fan ไปปรับรอบพัดลม ให้ลดลงตรงไหนครับ?
              ลองๆปรับแล้วมันไม่ยอมลดแฮะ หรือว่า MB มันไม่ Support

Comment

Originally posted by bombybamby View Post
                ไม่ทราบว่า speed fan ไปปรับรอบพัดลม ให้ลดลงตรงไหนครับ?
                ลองๆปรับแล้วมันไม่ยอมลดแฮะ หรือว่า MB มันไม่ Support
                เครื่องต้องรองรับ PWM

Comment

พีดลมอินเทลปาวครับ ถ้าใช่ดูบรรทัดล่างสุดมันจะเขียนยี่ห้อพัดลมไว้ครับ ถ้ายี่ห้อ Nidec มันก็น่าจะสมควรอยู่ ผมใช้อยู่ รอบ 4600 ครับ โครตรำคาญเลย

Comment

โห ปั่นนิ้วขาดไหมครับนั่น ?
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เหอๆ 478 ผมก็ 5200+ ตลอด - -

Comment

Working...
                      X