Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลองของแปลก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลองของแปลก

ไปเดิน pantip เห็น soundcard Tempotech ราคาเร้าใจ อยากทราบมีใครเคยลองไหมครับ รบกวน เหล่าทวยเทพ ที่เคยลอง ช่วย บรรยาย สรรพคุณ เพื่อเป็นวิทยาทาน ขอบคุณครับ

สวยดีน่าลอง

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post

สวยดีน่าลอง
      ออกแบบวางอุปกรณ์เรียบร้อยมาก

Comment

ค่าตัว สองพันกั่ว พอไหว แต่กลัวเอามาแล้ว แล้วแม่ของลูกบอกว่า อยาลองนักใช่ไหม ของแปลก ของดัง ของแบรนด์ พวก asxx พวก crxxxxxx ทำไม เมิงไม่เล่น โสน้าหน้า ไอ้พวกชอบเล่นของแปลก

Comment

เอ๊ย...น่าสน น่าสน ไว้ฟังเพลงเหมาะเลยนะเนี่ย ค่าตัว 2000กว่า(เท่าไหร่) เนี่ย?

ต่อหูฟังได้เลย discrete OCL buffer ซะด้วย
          ne5532 ก็ไม่เก๊นะ หรือเอามาโมฯเปลี่ยน op-amp เปลี่ยน C ใหม่หน่อยก็เจ๋ง
          น่าจะใส่มาเป็น Socket แบบในอีกรุ่น

ที่สำคัญ DAC AK4396 นี่ เขาว่าเป็นรุ่นที่เสียงดีสุดรุ่นหนึ่งของ Asahi-Kasei เลยนะเนี่ย
          ดีกว่าไปหาพวก DAC จีนถูกๆ มาต่อแน่
          Chip codec ของ C-media CMI8787 ก็โอเคเลยนา

ขายที่ไหนราคาเท่าไหร่ มีหลายรุ่นไหม กระซิบมาหน่อยสิครับ

Comment

9final หรือ Pcresource ขายอยู่ครับ
            http://www.9final.com/computer/sound...c-220_413.html

เคยเล็งไว้นานแหล่ะ

Comment

- รุ่นใหม่Serenade2 3พันกว่า ชิบDACใหม่กว่า เบอร์ใหญ่สุดของAKM
              - รุ่นเก่า 2พันกว่า เห็นแล้วเฉยๆ ไม่ได้มีไรน่าสนใจ

ทั้ง2รุ่น
              - ตัวการ์ดจะได้แค่2แนล มากกว่านั้นส่งต่อAVR
              - วงจรดิบๆเพียวๆไม่มีตัวช่วยเสริม ต้องหาไรมาช่วยอีกหน่อย น่าจะมีแวว

Comment

pc resorce ชั้น 4 pantip ครับ เห็นท่าน ment แล้ว ท่าทาง น่าจะ 1 ในตองอู เรื่อง soundcard ถ้ายังไงแล้วข้าน้อยฝากตัวเป็นศิษ หากมีข้อสังสัยประการใด ขอ pm ไปถามนะขอรับ แบบว่าเพิ่งจะหัดเล่น เคยถามเหล่าทวยเทพ ส่วนมาก ให้ มา 2 ยี่ห้อ หลัก asxx กับ crxxxxxx ไปยืนฟังฟรีมาจนเลี่ยนแล้วครับ ดูจากองค์ประกอบตามที่ท่านบอก แผ่นใหญ่ใหญ่ อย่างนี้ ถ้าติด brand หน่อย ราคาคงโดด พวก hiend midend ชุดชุด ก็ชอบ แต่ไม่กล้าอาจเอื้อมเป็นเจ้าของ ขอแค่ไปยืนฟังฟรี กับมองลอดกระจก ก็พอแล้ว

Comment

Originally posted by keang View Post
                  - รุ่นใหม่Serenade2 3พันกว่า ชิบDACใหม่กว่า เบอร์ใหญ่สุดของAKM
                  - รุ่นเก่า 2พันกว่า เห็นแล้วเฉยๆ ไม่ได้มีไรน่าสนใจ

ทั้ง2รุ่น
                  - ตัวการ์ดจะได้แค่2แนล มากกว่านั้นส่งต่อAVR
                  - วงจรดิบๆเพียวๆไม่มีตัวช่วยเสริม ต้องหาไรมาช่วยอีกหน่อย น่าจะมีแวว
                  ผิดกับผมนะ ผมสนรุ่นเล็ก ก็เพราะเจ้า AK4396 นี่หล่ะ
                  คุยกับเพื่อนบอร์ดนอก ว่ามันเสียงดี เรียกว่าจะดีกว่า 4399 เอาด้วย
                  เคยคิดว่าจะหามาลองนานแล้ว แต่ไม่ได้จังหวะสักที
                  คิดๆโปรเจคอยู่ ว่าจะเอาแค่ 4395ก่อน หาง่าย มาออกแบบวงจรทำเล่นดูสักหน่อย

ใช่ด้วยครับ มีแค่อนาลอก 2 Channels ผมถึงว่าเหมาะเอามาฟังเพลง
                  แต่มี Digital out มาให้ด้วยนี่ เรื่องดูหนังเล่นเกมส์ก็ไม่น่ามีปัญหา(สำหรับผม)
                  ส่งออก AVR โลด

-------
                  ขอบคุณ คุณManiacMaew
                  เห็นคุณQosmos ว่ามีตัวจริงอยู่หน้าร้านที่พันทิพ เดี๋ยวมีเวลาจะไปลองดูตัวจริงซักหน่อย ว่างานเป็นไงบ้าง

-------
                  เรื่อง Soundcard นี่ผมไม่เชี่ยวครับ คุณหาอ่านเอาในกระทู้ปักหมุดด้านบน
                  น่าได้ความรู้มากกว่าถามผมซะอีก แต่ถ้ามีอะไรตอบได้ก็จะตอบครับ

Comment

ผมว่าน่าสนใจสำหรับคนหา SC ปล่อย Coax

Comment

ขอถามอีกข้อนะครับ sc tempo tech serenade กับ onbord 889 บน mb gig 880 ga ต่างกันแบบรู้สึกได้ใช่ไหมครับ

Comment

dac นอก น่าสนใจกว่าถ้าแพงมาก เพราะ คอมสัญญาณรบกวนแยะ

Comment

AK4396 24bit 216KHz
                          AK4399 32bit 216KHz , ทำmono-channelได้ (เหมือนPCM1792A, PCM1794A) , ใช้Digital Filterแยกได้

ชิบซัพพอร์ท แต่คนทำการ์ดจะเขียนไดร์เวอร์ให้ซัพพอร์ทได้ดีแค่ไหน ต้องลุ้นกันเอาเอง
                          อีกอย่าง การ์ดพวกนี้จะมีปัญหาเรื่องอัพเดทไดร์เวอร์ ส่วนใหญ่นานๆถึงจะโผล่มาตัวนึง ไม่ต้องพูดถึงOSที่ออกหลังการ์ด
                          Last edited by keang; 26 May 2011, 15:37:58.

Comment

ฟังต่างหรือไม่ขึ้นกับหลายปัจจัยครับ ตัวSC หรือ onboard มันก็เป็นแค่ 1ส่วน ในระบบเสียงของคุณ
                            คงไม่ฟันธงละกัน เล่าให้ฟังของตัวเองละกัน PC เครื่องนึงที่ผมใช้ มี onboard Realtek ALC889A codec
                            แต่ผมฟังแล้วไม่ชอบภาคอนาลอกของมัน ก็เลยต้องไปเอา SB Live value CT4670 มาต่อเพื่อเอาภาคอนาลอกมาฟังแทน
                            เสียงของตัวนี้ถูกหูผมมากกว่า การจะฟังว่าต่างมากน้อยยังไง ก็ขึ้นกับเสียง/เพลงที่เอามาฟัง
                            ว่าคุณคุ้นเคยกับเสียง/เพลง มากน้อยแค่ไหน ถ้าคุ้นเคยกับมันดีแบบรู้รายละเอียดเสียงแล้ว เอามาใช้ลองก็จะจับจุดต่าง ได้ดีขึ้น

--------
                            ครับ เห็นด้วย ถ้าจะใช้เน้นคุณภาพและฟังเพลงจริงจังหน่อย ต่อDAC คุณภาพดีๆแยก ย่อมดีกว่า
                            ตัวนี้สำหรับผม ที่สนใจ(กำลังคิดอยู่ว่าจะซื้อดีป่าว) ก็คิดว่าจะเอาไปใส่เพื่อ Upgradeเสียงใน HTPC ที่ตั้งไว้ห้องนั่งเล่น
                            ซึ่งตอนนี้ใช้ onboard แต่ใช้แค่ Digital out -> AVR ดูหนังฟังเพลง ตัวเดียวกัน
                            บางทีฟังเพลงยังรู้สึกว่าไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ เพราะเซ็ตระบบไว้แบบเน้นดูหนัง
                            ก็ว่าจะหาที่มีภาคอนาลอกดีหน่อย มาต่อออกอีกชุดเล็กไว้ฟังเพลง ชิวๆ เน้นความสะดวกในการต่อใช้งาน
                            ไม่รกมากตัวเดียวอยู่
                            แต่พวก SC ที่มีครบๆทั้ง Digital out (ทั้งCoax optical)และภาคอนาลอกดีหน่อยนี่ก็แพงหลายอยู่ 555+

--------
                            ทราบครับว่า Spec ของ 4399 มันดีกว่า 4396 อยู่ เพราะดูๆข้อมูลของ Chip AKM ไว้อยู่บ้าง
                            สนใจอยากลองยี่ห้อนี้อยู่ หูผมจะเอนไปทางชอบเสียงแบบญี่ปุ่น 555+

เช่นพวกหลอดนี่ ผมฟัง/ลอง แล้วกลับชอบหลอด Hitachi, Mitsubishi, NEC มากกว่า
                            พวก Mullard, Amperex, Telefunken, Tungsol etc.
                            แปลกดี เรื่องเสียงและความชอบนี่ขึ้นอยู่กับแต่ละคนจริงๆ

อย่างChip DAC นี่บางคนตอนนี้ก็ยังชอบเสียงของChip ในตำนานอย่าง TDA1541 อยู่
                            อีกอย่างพวกรุ่นใหญ่อย่าง 4399 นี่คงต้องอาศัยการออกแบบวงจรที่ดีหน่อยเพื่อรีดความสามารถ
                            ไม่รู้ว่าอย่าง TempoTec จะทำได้ดีแค่ไหน พึ่งเคยได้ยินยี่ห้อนี้เหมือนกัน

เรื่อง Driver นี่ก็เนาะพูดยาก คิดว่าน่าจะพอถูไถน่า M$ คงไม่พิเรนท์ โละ Infrastructure ของเดิมทิ้ง
                            แบบตอนเปลี่ยนจาก XP มา Vista มั๊งนะ 555+

Comment

= =' ชักสนใจ ใครก้อได้ วิ่งไปซื้อมาลองหน่อย

Comment

Working...
                              X