Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแชร์ไฟล์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแชร์ไฟล์

คือ มีคอมตั้งโต๊ะกับ Note book อยู่
    ทีนี้จะส่งข้อมูลจากคอมโต๊ะไป notebook ทำยังไงอะคับ ทำผ่านสาย lan ป่าวครับ

แค่ก๊อปข้อมูลไปลงอีกเครื่องนึงเฉยๆครับ ไม่ได่แชร์ internet นะครับ

ถ้าไม่เชื่อมต่อ lan คุณคงจะต้องใช้การโอนถ่ายข้อมูลแบบจัดเก็บ อาจจะใส่แผ่นไปหรือใส่เม็มโมรี่ต่างๆครับครับ
    -----------------
    ถ้าชอบสะดวกอยากโอนถ่ายข้อมูลผ่าน lan คุณต้องมาคิดแล้วล่ะครับว่าจะต่อแบบไหน ต่อแบบไร้สาย หรือต่อแบบใช้สาย
    -----------------
    ส่วนถ้าติดเน็ทแชร์ไฟล์ผ่าน FTP ได้ครับ ลองเข้าไปอ่านในหมวดแชร์ความรู้เว็บเราได้ครับ ท่าน จ๊อบ areyo สอนใช้โปรแกรม serv-u ครับ

Comment

หา Flash Drive สักตัวนึงก็ได้ครับ ถ่ายโอนข้อมูลได้

แต่ของผมมี Router ของ ADSL นี่แหละครับ แล้วก็ Notebook เป็น Wireless ก็แชร์ข้อมูลกันผ่านทาง Lan ได้ครับ สามารถแชร์ Printer ได้ด้วย (สั่งพิมพ์จาก Notebook ผ่าน Wireless ไปพิมพ์ที่ Printer ของ Desktop อ่ะครับ ง่ายนิสสสสสสเดียว)

Comment

ผมจะส่งข้อมูลประมาณ 50 GB. อะคับ ผมมีสาย lan อยู่ ขอวิธีใช้แบบใช้สายด้วยครับ

คือลองเสียบดูแล้ว ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย

Comment

สายต้องเป็นสายแบบ pc2pc น่ะคับ หรือสาย cross กรณีต้องการต่อแบบ pc กับ notebook ไม่ผ่าน hub
          จะใช้สายแบบทั่ว ๆ ไปที่เป้นแบบ pc2hub ใช้ต่อแบบ pc ไป hub แล้วค่อยไป pc อีก 1 เส้น

แล้วก็ต้องตั้ง ip address ให้ไม่ซ้ำกันด้วย พร้อมทั้งระบุ subnet mask เช่น
          notebook
          subnet : 255.255.255.0

pc
          subnet : 255.255.255.0

ประมาณนี้

Comment

Working...
          X