Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะซื้อคอมประกอบเองแต่ไม่มีความรู้ แนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะซื้อคอมประกอบเองแต่ไม่มีความรู้ แนะนำด้วยครับ

:::::::: -',- :::::::: :::::::: -',- :::::::: :::::::: -',- ::::::::

อยากทราบว่าเพื่อนๆไปซื้อคอมประกอบมาใช้กันเวลาไปถึงหน้าร้าน
    บอกช่างว่ายังไงบ้างครับ

ผมอยากจะเดินไปถามช่างตรงๆเลยน่ะแต่อายจังอะครับ (เดินไปถึงใบ้กินไม่รู้จะพูดยังไง)

เห็นมีแต่คนสั่งอย่างนู้นนี้ (ดูเค้าซื้อกันแล้วทำไมมันง่ายจังอยากทำแบบนั้นได้บ้าง)

ก็เลยสงสัยเค้าสั่งคอมประกอบกันยังไง ตอนนี้มีเงินเก็บอยู่ 20,000 กว่าบาทครับ

ส่วนตัวผมเล่นแชทเช็คเมล์แล้วก็เล่นเกมนิดหน่อย ถ้าผมอยากจะได้เครื่องไว้ใช้สักตัว

ควรจะบอกช่างว่าอย่างไงบ้าง อธิบายแบบง่ายๆหน่อยน่ะครับ ขอบคุณทุกคำตอบ

:::::::: -',- :::::::: :::::::: -',- :::::::: :::::::: -',- ::::::::

บอกว่า จะเอาคอมงบซัก20000อ่ะครับ เด๋วเค้าจะแนะนำเอง
    แต่ทางที่ดี หาของที่ต้องการไว้ก่อนเลยครับ เช่น intel amd ของยี่ห้อนู้นนี้ ไม่งั้นเด๋วอึนครับ
    ผใไปสอยบางทียังอึนเลย เลือกไม่ถูก อิอิ

Comment

ก็บอกให้เค้าจัดสเป็คให้ บอกงบที่มี+ความต้องการว่าเน้นใช้งานด้านไหน จอ LCD หรือ CRT (จอธรรมดา)
      ถ้ามีอุปกรณ์ชิ้นไหนที่ต้องการเพิ่มเติมหรือระบุยี่ห้อก็บอกไปเลยครับ

Comment

หรือทางที่ดี ลองให้ห้องจัดสเปค ประกอบคอมฯ อัพเกรด ช่วยดูสิคับ

Comment

บอกเค้าแบบที่คุณพิมพ์ในกระทู้นี้แหละคับ

Comment

ศึกษา Spec อุปกรณ์แต่ละอย่างที่เราจะซื้อ อย่างแรกพื้นฐานต้องรู้ว่าคอมพิวเตอร์ 1 เครื่องต้องประกอบด้วยอุปกรณ์ขั้นพื้นฐานอะไรบ้าง เมื่อรู้แล้วให้ไปศึกษาลงลึกลงไปในอุปกรณ์แต่ละอย่างที่เราจะซื้อ คนที่เขาไปซื้อแล้วซื้อง่ายเพราะเขามีประสบการณ์ในการซื้ออยู่แล้วครับ

Comment

อยากได้ spec แบบไหนไปที่ห้องจัด spec ครับ ก็บอกงบ บอกลักษณะการใช้งาน อยากได้ยี่ห้ออะไร ไม่เอายี่ห้ออะไร มีคนช่วยจัดให้อยู่นะแล้วค่อยไปซื้อที่ร้านครับ เพราะร้านพวกนี้เชื่อไม่ค่อยได้ครับ อยากขายของอะไรก็เชียร์อันนั้น

Comment

หาร้านที่น่าเชื่อถือ จากนั้นไปบอกงบประมาณ สิ่งที่ต้องการใช้ จอ CRT หรือ LCD สเป็คเครื่องก็น่าจะไม่ยาก บอกช่างให้จัดให้เลยครับ ดีไม่ดี ยังไงก็มีประกันก็โอเคครับ

Comment

แนะนำร้าน com spirit ชั้น 4 พันทิพย์ใกล้กับร้านบูซิเท็คแล้วกันครับ
                  ---------------------------------
                  ถ้าคุณไม่ค่อยมีความรู้ ซื้อของที่ประกอบจากร้านเดียวเลยดีที่สุดครับ เวลามีปัญหาก็หิ้วไปให้ร้านเขาดูครับ
                  ---------------------------------
                  ร้านนี้ไม่ค่อยมีปัญหาครับ พนักงานไม่งี่เง่าครับ เวลามีปัญหาแล้วพูดง่ายดีครับ ไม่ค่อยปัดความรับผิดชอบครับ
                  ถ้าหาคนที่มีความรู้หน่อยไปด้วยก็จะดีมากเลยครับ แต่ต้องเป้นคนที่รู้จริงนะครับ ไม่ใช่พอรู้
                  เดี๋ยวจะไปเจอคนที่รู้แต่ไม่ค่อยอัพเดตจะลำบากครับ ไม่นานนี้ผมไปเดินพันทิพย์เจอคนกำลังโม้อยู่เลยครับ
                  ----------------------------------
                  เขาคุยให้กับคนอีกคนที่ทำหน้า งงๆ บอกว่าโอยอย่าไปใช้เลย AMD มันร้อนพัดลมเสียงดัง
                  ----------------------------------
                  คนขายก็บอกพี่เดี๋ยวนี้เอเอ้มดีไม่ร้อนแล้วนะครับ คนนี้ก็เถียงบอกว่าโอ้ยร้นจะตายที่บ้านเขาแสบหูมากอย่าไปเอามันมาใช้เลย
                  ว่าแล้วเขาก็สั่ง pentium 4 ครับ ความเร็ว 3.2 GHZ ให้กับคนที่มาด้วยครับ เขาบอกว่า P4 มันเย็น
                  ผมก็ได้แต่นึกขำอยู่ในใจ ไอ้ที่พี่บอกว่ามันเย็น นี่แหละตัวร้อนเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by guru View Post
                    นี่แหละตัวร้อนเลยครับ อิอิ
                    ตัวร้อนนี่เป็นไข้รึป่าวครับ
                    =======================
                    แซวเขาบ่อยจะโดนเตะไหมเรา

Comment

555555555555555555+

Comment

ไม่มีเพื่อนหรือคนรู้จัก ที่เก่งๆเรื่องคอมพิวเตอร์บ้างหรอคับ
                        ให้เขาไปช่วยดู บางทีบอกให้ร้านจัดให้มันอาจจะไม่ถูกใจเราซะหมดก็ได้นะ

Comment

ยังไงๆก็จำเป็นนะ

คุณควรหาความรู้ทั่วๆไปเกี่ยวกับอุปกรณ์แต่ละตัวซะ่ก่อน ดูสเป็คและเช็คราคาไว้ เผื่อเวลาไปที่ร้านแล้ว ไม่มีตัวที่หมายตาไว้จะได้เอาตัวอื่นมาแทนแบบไม่ต้องเชื่อคนขายที่ต้องการขายของในร้านอย่างเดียวไปทุกอย่าง ถ้ากำเงินเดินดุ่มๆไปที่ร้านเลยมีโอกาสสูงที่จะโดนฟันหัวแบะ

Comment

ทางที่ดีควรที่จะกำหนดสเป็คซะก่อนนะครับ

ผมเคยไปซื้อคอมประกอบที่เซียร์รังสิต ก็ทำทีเป็นไม่รู้เรื่องอะไร ก็ถามว่าตัวนั้นเป็นอย่างไร ดีไหม ต่างกันอย่างไร
                            สุดท้ายผมก็เลือกตัวท็อปซะเป็นส่วนมากนะครับ

พอถึงเวลารับของผมก็ไปรับแล้วก็ให้เขาเปิดเครื่องเช็คเครื่องดู ผมก็ดูสเป็ค โฮ... 2 ชิ้นสำคัญที่สำคัญ ถูกลดสเป็คลงในราคาเท่าเดิมครับท่าน คือ CPU ผมสั่ง P4 2.4B ดันได้ 2.4A (คงรู้นะครับว่า A กับ B ต่างกันอย่างไร) แล้วก็เป็นแรมอีกตัว ผมสั่ง DDR333 ผมได้ DDR266 ในราคา เท่ากับ DDR333 ผมก็เลยบอกเขาให้เขาเปลี่ยนใหม่ แต่เขาบอกว่าของไม่มี (เอ้าแล้วคุณทำไมไม่บอกว่าของไม่มี แล้วดันคิดราคาซะเรียบร้อยเลย) ผมเลยให้เขาเปลี่ยนใหม่ มีการยัดใต้โต๊ะด้วยนะครับ ว่ารับไปเถอะ เดี๋ยวจะลดให้สัก 200 - 300 บาท (มันเป็นคอมที่ผมไปสั่งซื้อให้บริษัทที่แฟนผมทำงานอยู่อ่ะครับ) แต่ผมบอกไม่เอาต้องการให้ได้สเป็คตามที่สั่ง บังเอิญตอนนั้นมัน สองทุ่มแล้วเขาจะปิดแล้วเขาเลยบอกว่าพรุ่งนี้ให้มารับของ ผมก็เลยให้เขาไปส่งที่บริษัทเพราะว่าผมบอกว่าผมจะไม่มารับของแล้วให้ไปส่ง พอวันรุ่งขึ้นเขาก็ไปส่งของที่บริษัท พอเช็คเสร็จก็ปรากฏว่า เสียงมีปัญหาอีก ดังข้างเดียว ต้องโทรให้เขาเปลี่ยน Soundcard อีก ก็ต่อว่าเขานิสสสหน่อยว่าทำไมมันมีปัญหาจัง เดี๋ยวผมจะไม่ซื้อแล้วนะ (บังเอิญผมโชคดีอ่ะครับ ที่ไม่ได้มัดจำเงินเขาไว้เลยเป็นต่อนิสสสหน่อย ถ้าผมมัดจำเงินเขาไว้แล้วก็คงพูดแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ อิอิอิ) แล้วเขาก็กลับไปเปลี่ยนให้อีก สรุปว่ากว่าจะได้ของดีก็ต้องเหนื่อยเหมือนกัน

ปล. เล่าไว้เป็นประสบการอ่ะครับ สมัย P4 ออกใหม่ๆ ก็หลายปีแล้วครับ เลยมาเล่าให้กันฟังไว้เป็นประสบการณ์จะได้รู้เท่าทันเวลาไปซื้อของ

Comment

คิกไม่ออกบอก Overclockzone

Comment

Working...
                              X