Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับ Box ที่ใช้สำหรับโหลด Bit ครับ รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับ Box ที่ใช้สำหรับโหลด Bit ครับ รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

เท่าที่เห็นตอนนี้จะมีตัวนี้ครับ

http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=73359

แต่ราคาสูงเกินครับ อยากได้ราคาซัก 3,000 +- 1,000 ครับ (เอามือ 1 นะครับ)

ไม่ทราบว่าท่านเคยใช้ตัวไหนบ้าง และมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เพราะตัวที่ผมเจอราคาตั้ง 6000 กว่าบาท เกินความจำเป็นไปนิดนึงครับ

สิ่งที่ต้องการ :

1. ไม่ต้องการให้มีเสียงครับ เพราะคอมผมตั้งอยู่ในห้องนอน ผมอยากได้ Box ไว้โหลด Bit ที่ไม่มีเสียง หรือเสียงเบาที่สุดครับ

2. ใช้งานง่ายหน่อยครับ

3. คิดไม่ออกครับ คิดออกแล้วจะมา Edit อีกรอบครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

แย่งกันตอบใหญ่เลย

Comment

ผมว่าผมเคยเจอแบบที่เค้าโพสไว้กันนะ แต่คิดว่าเสียงคงกระหึ่มอะ
        เคยเจอท่านใดก็ไม่รู้เขียนโพสไว้ มันเป็น กล่องใส่HDD เนี้ยแหละ แต่เอามาโหลดบิตแบบไม่ต่อคอมได้
        มีแรมในตัว256ด้วยละ

Comment

Originally posted by neromimz View Post
          ผมว่าผมเคยเจอแบบที่เค้าโพสไว้กันนะ แต่คิดว่าเสียงคงกระหึ่มอะ
          เคยเจอท่านใดก็ไม่รู้เขียนโพสไว้ มันเป็น กล่องใส่HDD เนี้ยแหละ แต่เอามาโหลดบิตแบบไม่ต่อคอมได้
          มีแรมในตัว256ด้วยละ
          มีคนมาตอบแล้ว

ขอบคุณครับ ผมก็เคยเห็นในห้อง IT Market เหมือนกันครับ เหมือนจะมีคนเคยขายอยู่ แต่นานแล้ว

ถ้าผิดหมวดต้องขออภัยด้วยครับ ตอนแรกว่าจะไปตั้งใน Network & Internet แต่มันก็ไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรง มันน่าจะเกี่ยวกับ Hardware ซะมากกว่า

Comment

แต่เด๋วนะ จะเอาไปโหลดสาระคดีหรอ โหลดบิตในห้องนอนเนี้ย รู้น้าาาา กิ้วๆ

Comment

Originally posted by soniconline View Post
              มีคนมาตอบแล้ว

ขอบคุณครับ ผมก็เคยเห็นในห้อง IT Market เหมือนกันครับ เหมือนจะมีคนเคยขายอยู่ แต่นานแล้ว

ถ้าผิดหมวดต้องขออภัยด้วยครับ ตอนแรกว่าจะไปตั้งใน Network & Internet แต่มันก็ไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรง มันน่าจะเกี่ยวกับ Hardware ซะมากกว่า
              ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ใครเป็นผู้รู้ช่วยอธิบายให้หมดเปลือกหน่อยครับ ตัวกี่บาท กินไฟขนาดไหน ข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง

Comment

ตัวที่ขายส่วนใหญ่เป็นคอมเก่าๆ เอามาประกอบใส่กล่องให้เล็กลง ซึ่ง คอมเก่าๆ มักจะกินไฟมากกว่าคอมรู้ใหม่ๆ
                และร้อนกว่า อายุสั้น การใช้งานห่วย และดัง
                ผมแนะนำว่า ให้หาซื้อของมือสอง ดังนี้
                อย่างแรก เมนบอร์ด แบบไหนก็ได้ ที่เป็นซ็อกเก็ตปจุบัน 775 AM2 และก็มีกราฟฟิกออนบอด
                อย่างที่สอง ซีพียู พวก SempronLE[LE only] Celeron 4xx[only]
                อย่างต่อมา แรม ที่ความเร็วไม่สูงนัก และเป็นแรม DDR2 ซัก 256 ก็พอ
                และสุดท้าย ฮาร์ดดิส กับ พาวเวอร์ซัพพลายแบบจ่ายนิ่งๆ
                แล้วหาซื้อกล่องอเนกประสงค์มา ตัดให้ได้รูปพอใส่พวกฮาร์ดแวร์ได้
                แล้วก็ยัดมันลงไป
                จบกระบวนการผลิต

Comment

Originally posted by neromimz View Post
                  ตัวที่ขายส่วนใหญ่เป็นคอมเก่าๆ เอามาประกอบใส่กล่องให้เล็กลง ซึ่ง คอมเก่าๆ มักจะกินไฟมากกว่าคอมรู้ใหม่ๆ
                  และร้อนกว่า อายุสั้น การใช้งานห่วย และดัง
                  ผมแนะนำว่า ให้หาซื้อของมือสอง ดังนี้
                  อย่างแรก เมนบอร์ด แบบไหนก็ได้ ที่เป็นซ็อกเก็ตปจุบัน 775 AM2 และก็มีกราฟฟิกออนบอด
                  อย่างที่สอง ซีพียู พวก SempronLE[LE only] Celeron 4xx[only]
                  อย่างต่อมา แรม ที่ความเร็วไม่สูงนัก และเป็นแรม DDR2 ซัก 256 ก็พอ
                  และสุดท้าย ฮาร์ดดิส กับ พาวเวอร์ซัพพลายแบบจ่ายนิ่งๆ
                  แล้วหาซื้อกล่องอเนกประสงค์มา ตัดให้ได้รูปพอใส่พวกฮาร์ดแวร์ได้
                  แล้วก็ยัดมันลงไป
                  จบกระบวนการผลิต
                  โห ได้เครื่องอีกเครื่องเลยสิครับเนี่ย
                  อยากทราบกระบวนการต่อไป จัง
                  ต้องทำยังไงต่อครับ พอดีมีคอมง่อยๆอยู่เด๋วจะลองทำมั่ง

Comment

แอบมานอกเรื่อง กิ๊วๆ ท่าน iamnop ใช้ลำโพงเหมือนผมเลย aiwa CD20 รุ่นพระเจ้าเหายังมะเกิด 10ปีได้แล้วมะคับ หุหุคนรู้หมดว่าเราแก่

Comment

ต่อไปก้ลงวินโด้สิคับ แล้วลงโปรแกรม บิทคอมเม็ดซะ
                      จบแล้วล่ะ
                      เอ่อ ถ้าหาซื้อกล่องอเนกประสงไม่ได้ก็ หาลังเบียร์เก่าๆ มาใส่คานเพิ่มความเข็งแรงซะหน่อย แล้วเอาเมนบอดใส่ลงไป แล้วเจอะรูที่ฐานกล่อง ให้ตรงกับรูยึดของบอด แล้วก็ใช้น็อตยึดมัน(ระวัง กันไฟรั่วด้วยนะ)แล้วก็หากระดานมารองอีกชั้นนึง แค่นี้แหละ ไม่งั้นก็หาเคสเก่าๆมาก็ได้ พวกนี้ ลงทุนซื้อซิ้งซีพียูแบบเงียบๆมาใส่หน่อยก้ไม่มีเสียงแล้วล่ะ

Comment

ซื้อ nb มือ2 มาโหลดเลยง่ายกว่า ส่วนตัว bit-bot คุ้มกว่านึกถึงอนาคต

Comment

Bitbox ก็คอมเก่าๆ เอามาประกอบนี่แหละคับ(บางยี่ห้อนะ)

Comment

Comment

ที่ผมเห็นๆมีอยู่2-3อันครับ
                              ตัวแรกก็เร้าเตอร์ของ asus รุ่นไรนี่ล่ะจำไม่ได้ เอาฮาดดิสมาต่อโหลดบิตลงได้ ราคาก็ 5xxxบาท
                              อีกตัวก็เป็นกล่องหน้าตาเรียบๆเลย ขายหน้าเวป แต่จำเวปไม่ได้ มีเฟริมแวร์ไห้อัฟเรื่อยๆ ราคาก็ 3xxxบาทครับ
                              รายละเอียดหาไม่เจอจริงๆ

ปล. เจอล่ะๆ
                              http://www.inax.co.th/Inax/bt-box.aspx
                              Last edited by nitroboy; 15 Dec 2007, 23:26:56.

Comment

Working...
                              X