Announcement

Collapse
No announcement yet.

s41มีปัญหารบกวนเพื่อนๆช่วยดูให้หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• s41มีปัญหารบกวนเพื่อนๆช่วยดูให้หน่อยคับ

หลังจากใช้มาเกือบๆเดือนผมเจอปัญหาใหม่อีก2ข้อคือ
    1.เวลาเปิดบูลทูธพร้อมกับไวเลสเครื่องมันค้างตลอดเลย แต่ถ้าเปิดบูลทูธเฉยๆหรือไวเลสเฉยๆไม่เป็น
    2 เรื่องตัวไรท์มันผมลองเอาหนังก็อปDVDที่ซื้อตามเซียร์หรือพันทิพแผ่นละ100มาไรท์แบบอิมเมจเพื่อไรท์ลงแผ่นเปล่า มันไรท์อิมเมจไม่ได้ ได้แค่50%ตลอดเลยผมลองทั้ง4ทีก็เป็นตลอด แต่ไรท์กับคอมโต๊ะตัวไรท์LGรุ่นH55L กลับไรท์ได้สบาย

###ทั้ง2เครื่องผมใช้นีโรเวอชั่นเดียวกันคือนีโร7###

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ widya
    Ohayo เสียไปแล้ว 2 แผ่นครับ มารายงานตัวช้าเพราะไม่ค่อยได้ไรท์กะโน๊ตบุ๊ค
    พอลองของดูก็เสียเบิ้ลเลย ทั้ง imgburn และ nero 8

อ้อ.. คุณ ballxp วิสต้า 25 in 1 ของผมก็ยังลงไม่ได้เลยครับ
    มันน่าจะเกี่ยวกับการอ่านแผ่นของไดร์ฟดีวีดีเน่าๆ ของ s41 น่ะ

ใช้ SMART DVD ครับ << ยี่ห้อนี้พอช่วยได้เพราะตอนซื้อเครื่องใหม่ๆ BURN ด้วย DVD ยี่ห้อนี้ ตอนนั้นยังไม่เจอปัญหา พอเปลี่ยนยี่ห้อเท่านั้นแหละ ถึงทราบว่า DVD WRITER OPTIARC ของ S41 มันเลือกแผ่นด้วย >_<"

ตอนที่ผม โหลดมาแล้ว BURN VISTA OEM 25 IN 1 ก็ ลงwindow ไม่ได้เหมือนกัน BURN เสร็จแล้ว BOOT ไม่ได้เลย โชคดีที่ก่อนจะ Format Window ผม MOVE VISTA OEM 25 in 1 ไปไว้ใน Romoveable HDD ก่อน พอผมลง VISTA ไม่ได้ เลย รีบเอา HDD ตัวนั้น ไปต่อกับ PC แล้วเขียนด้วย NERO 7 (ใช้แผ่นยี่ห้อที่ S41 เขียนแล้วพังนั่นแหละ) จากนั้น BURN ที่ 16X (ของ ยี่ห้อ BENQ DVD WRITER 16X )!!!!

ปรากฎว่า หูยยยย เอาเข้า S41 อ่านได้เยี่ยมมาก ลง VISTA ลื่นหัวแตก อ่านไม่มีสะดุด เลย สรุปได้ว่า BENQ S41 Writter มันไม่ค่อยดีเลย
    แล้วเอาแผ่นนั้น ไป Test โดย Nero disk อะไรซักอย่าง ค่า PI มันต่ำมากๆๆๆๆๆๆ เขียนได้เยี่ยมสุดๆไปเลยอะ

ส่วนวิธีแก้ปัญหานะครับ ลองใช้โปรแกรม MAGIC ISO burn เลยครับ รับรองเยี่ยมกว่า NERO
    Optiarc มันไม่ชอบ Program NERO ครับ สังเกตุดูนะครับว่า เวลา BURN แล้ว รอบ BURN ด้านหลังมันจะไม่เรียบเสมอกัน วงนอกของข้อมูล มันจะจางๆ บ้างเลยล่ะครับ TURST ME !!!! แต่ถ้าจะ ต้องการ BURN ด้วย nero ก็ต้องเลี่ยงโดยการ BURN ที่ 3.3X >_<" ( แล้วจะทำ 8X ออกมาทำไมหว่า)

รบกวนถ้าทดสอบแล้ว แจ้งรายงานผลนิดนึงนะครับ เพื่อเป็นความรู้ต่อคนในบอร์ดด้วยครับ

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
      หลังจากใช้มาเกือบๆเดือนผมเจอปัญหาใหม่อีก2ข้อคือ
      1.เวลาเปิดบูลทูธพร้อมกับไวเลสเครื่องมันค้างตลอดเลย แต่ถ้าเปิดบูลทูธเฉยๆหรือไวเลสเฉยๆไม่เป็น
      2 เรื่องตัวไรท์มันผมลองเอาหนังก็อปDVDที่ซื้อตามเซียร์หรือพันทิพแผ่นละ100มาไรท์แบบอิมเมจเพื่อไรท์ลงแผ่นเปล่า มันไรท์อิมเมจไม่ได้ ได้แค่50%ตลอดเลยผมลองทั้ง4ทีก็เป็นตลอด แต่ไรท์กับคอมโต๊ะตัวไรท์LGรุ่นH55L กลับไรท์ได้สบาย

###ทั้ง2เครื่องผมใช้นีโรเวอชั่นเดียวกันคือนีโร7###

ข้อนี้ยังไม่มีคนตอบเลย

Comment

ของผมไม่ค้างนะครับ ได้เวลาเคลม?? อิอิ

ไม่งั้นลองลง Window ใหม่สิครับ ใช้ Vista or XP ถ้าจะใช้ Vista ผมแนะนำให้ลงของ VISTA BENQ OEM นะครับ แจ่ม มากๆ ตอนนี้ใช้อยู่ เคยใช้ของยี่ห้ออื่น Update แล้วมันบ๊องๆ ไงไม่รู้ อยู่ๆ ก็เข้า IE ไม่ได้หลังจาก Update ไปแล้วครับ

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post

ข้อนี้ยังไม่มีคนตอบเลย
          benq ของผมยังไม่เคยเป็นอาการนี้ครับ

แต่ Everun UMPC ของผมเคยเป็นบ่อยมากๆ แก้โดยการลบและลงไดรเวอร์ใหม่ก็ไม่หาย
          ต้องกดปุ่ม Power ค้างเพื่อปิดเครื่องกันเลย หรือจะเป็นที่ตัวฮารดแวร์ wifi มันมีปัญหาก็ไม่รู้
          .

Comment

ของผมไรท์ได้ปกติมากนะครับทั้ง DVD และ VCD และส่วนใหญ่ผมจะไรท์จำพวกวินโดวต่างๆอ่ะครับเพราะไรท์เอาไปให้เพื่อนกับแฟนใช้ ส่วนโปรแกรมที่ใช้ก้ nero 8 นะคับ วินโดวที่ใช้ ก็ windows xp 2007 v.7 กับ vista oem ตัวที่ไม่ได้โมอะไรครับ แต่ตอนที่ใช้วิสต้าเนี่ย มันจะอ่านได้ช้าหน่อยครับแค่นั้นแหละครับสำหรับส่วนของ writer ของ benq s41-322

Comment

Working...
            X