Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านมีความคิดเห็นอย่างไร กับซีพียู 8 คอร์ 16 เธรด 32nm

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านมีความคิดเห็นอย่างไร กับซีพียู 8 คอร์ 16 เธรด 32nm

ในขนะที่หลายคนกำลังตั้งหน้าตั้งตารอ ซีพียู 45nm ที่คิดว่าจะวางจำหน่ายในปี 2008 แต่อีกมุมหนึ่งของอินเทลก็กำลังพัฒนา ซีพียู 32nm ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ของอินเทล
    ชึงอยู่ภายใต้เทคโนโลยีการผลิต 32nm จะวางจำหน่ายในปี 2008 เช่นกัน ก็ต้องคิดหนักกันอีกแล้วครับสำหรับท่านที่รอ ซีพียู 45nm เพราะซีพียู 32nm ก็จะออกมาไม่ช้านี้เหมือนกัน

Last edited by one; 14 Dec 2007, 17:48:03.

บทความนี้ในหนังสือ ก็อ่านแล้วคับ คือ ก็ยังไม่ออกมาหรือใกล้ๆอ่ะคับ ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น ก็ดีคับ สำหรับคนยังไม่ทราบ

Comment

เอามาจาก quickpc ใช่มั้ยครับ
      เคยอ่านแล้ว

Comment

เข้าใจไรผิดป่าว....ปลายปี2008 เป็น Nehalem 45nm อยู่ดีครับ

อินเทลลดเทคการผลิตทุกๆ 2ปี

ไม่มี 32nm ขายในปี 2008 แน่นอนครับ

Comment

ตามที่เราได้ยินมาว่า อินเทลจะออกซีพียู 45nm ในปี 2008 แต่ตอนนี้อินเทลได้ออกซีพียู 45nm มาแล้ว จริงครับ
          อินเทลอาจจะลดเทคโนโลยีให้เล็กลงทุกๆ 2ปี แต่ผมกลัวว่าเราจะได้ไช้ ซีพียู 45nm กันอีกไม่นานซิครับ ถ้าคู่แข่ง
          ปล่อยตัว 32nm ออกมา ผมคิดว่าอินเทลคงไม่รอไห้ถึง 2 ปีหรอกครับ สังเกตุจากตัว 90nm ออกมาได้ไม่นานก็มี
          ตัว 65nm ออก ไช้ตัว 65nm ได้แป็บเดียวออกตัว 45nm มาอีกแล้ว ผมว่า ในปี 2008 ได้เห็นซีพียู 32nm แน่นอน

Comment

แหมถ้างั้นคงได้ใช้ 22nm ตอนปี 2009 ซินะ

ท่านเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะครับ

65nm ใช้กันมาตั้งแต่สมัย PD แล้วครับ ไม่ใช่แป๊บเดียว รวมตอนนี้ก็ครบ 2ปีแล้ว ถึงได้เปลี่ยนไปเป็น 45nm ไม่มีช้า และไม่มีเร็วกว่ากำหนด

และตามกำหนดการของอินเทล 45nm ก็เริ่มในปี 2007 นี่ครับ ไม่ใช่ 2008 อย่างที่เข้าใจ

คู่แข่งก็เป็นปัจจัยหนึ่งของการพัฒนา แล้วตอนนี้..อย่าว่าแต่ 32nm เอาแค่ 45nm มีให้เห็นหรือยัง ไม่มีแม้แต่เงา

ท่านเข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะครับ อย่าเอาเทคการผลิตไปปนกับการเปลี่ยนสถาปัตยกรรม ปลายปี 2008 เปลี่ยนสถาปัตยกรรมเป็น Nehalem ก็จริง แต่ก็ยังเป็น 45nm ครับ Nehalem-C 32nm มาปี 2009 ครับ

ดูรูปครับ แล้วจะเข้าใจมากขึ้น

ถ้ามั่นใจมาก มาพนันกันไหมครับ ถ้าปีหน้ามาเป็น 32nm ผมซื้อ 32nm ให้ท่านฟรีตัวนึงเลยครับแล้วก็คงจะซื้อใช้เองซักตัวด้วยชอบของแรง แต่ถ้ามาเป็น 45nm ท่านซื้อ 45nm ให้ผมแล้วกัน นอกจากของแรงแล้วของฟรีผมก็ชอบ กล้าเล่นไหมครับ

Comment

ใจเย็นท่าน...

แต่อย่างว่าแหละ

ปี 08 มันจะขาย 45nm หลอกเราก่อนโดยตัวแรกก็ 775
              เสร็จแล้วปลายๆปีมันก็โกยอีกรอบโดยเปลี่ยนทั้งระบบแต่เป็น 45nm

09-00 มันก็จะหาวิธีหลอกเราให้เปลี่ยนเป็น 32nm

...........
              ท้ายนี้อย่างที่รู้กัน

ใครจะใช้ก็ซื้อไม่งั้นรอซื้อคงไม่ได้ใช้...

Comment

ไม่คิดอะไรเลยครับ ถ้าคุณคิดจะรอซื้อตัวใหม่ๆ คุณก็จงรอต่อไปแล้วคุณก็จะไม่ได้ซื้อใช้ เพราะเทคโนโลยีไม่มีวันหยุดมันเดินต่อไปเรื่อยๆครับ

รอปีหน้า พอปีหน้าออก 32 (สมมุติ) พอมันจะออกก็ต้องมีข่าวตัวใหม่อีก ก็ไม่ต้องซื้อกันพอดี ซื้อก่อนใช้ก่อนถึงเวลาก็ขายอัพใหม่

ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องใช้ ก็จบ เทคโนโลยีออกมาตามความต้องการ ถ้าเราไม่ต้องการจะไปสนใจทำไม

Comment

ความคิดแตกต่าง แต่เราไม่แตกแยกครับ ยังไงก็คน overclockzone เหมือนกันนะ

Comment

แรง ครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                      และตามกำหนดการของอินเทล 45nm ก็เริ่มในปี 2007 นี่ครับ ไม่ใช่ 2008 อย่างที่เข้าใจ

คู่แข่งก็เป็นปัจจัยหนึ่งของการพัฒนา แล้วตอนนี้..อย่าว่าแต่ 32nm เอาแค่ 45nm มีให้เห็นหรือยัง ไม่มีแม้แต่เงา
                      ท่าทางท่านจะลืมรวม qx9650 นะครับ ถึงมันจะแพงแต่มันก็เป็น 45 nm ตัวนึงออกมาจะเดือนได้แล้วนะครับอิๆๆ

Comment

ท่านจำสมัย Pentuim III Tualatin กับ Pentium 4 Northwood ไม่ได้หรือครับ อย่าลืมว่าอินเทลชอบหลอก ฮิฮิ.... แหมความคิดเห็นไม่ตรงกันการพนันย่อมเกิด นี่แหละคนไทย ถ้าไม่ออกมาก็ไม่เป็นไรนิครับ คงไม่มีใครรออยูแล้ว ผมคนหนึ่งไม่สนใจกับเทคโนโลยี่การผลิตพวกนี้อยูแล้ว จะออกรุ่นใหนมาก็แล้วแต่ ถ้าตัวเก่ายังไช้ได้ดีผมก็ยังไม่เปลี่ยน แต่ถ้ามันรองรับซอฟแวร์ หรือฮาร์ดแวร์ใหม่ๆไม่ได้เวลานั้นผมถึงจาเปลี่ยน ข้อมูลของผมผิดพลาดต้องขออภัยครับ ฮิฮิ.... แต่ก็ดีครับที่ท่าน ARES เอาข้อมูลมาลงให้ดู ผมเข้าใจผิดไปเอง ก็ต้องรอดูกันไปครับ ไม่แน่ตัว 32 nm ไม่ออก อาจจะออกตัว 22nm มาเลยก็ได้ อย่าซีเรียสซิครับพี่น้อง จุดประสงค์ของผมแค่ชวนกันมาคุย แสดงควาดคิดเห็น เฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาอื่นแอบแฝง เอิกๆๆ...

ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
                          ท่าทางท่านจะลืมรวม qx9650 นะครับ ถึงมันจะแพงแต่มันก็เป็น 45 nm ตัวนึงออกมาจะเดือนได้แล้วนะครับอิๆๆ
                          ไม่ลืมแน่นอนครับ ผมหมายถึง AMD ครับ อิอิ

Comment

นึกว่าอะไร

รู้สึกว่า เรื่องนี้ผมจะเคยเอามาลงห้อง news zone แล้วหนินา *-*

Comment

Originally posted by one View Post
                              ตามที่เราได้ยินมาว่า อินเทลจะออกซีพียู 45nm ในปี 2008 แต่ตอนนี้อินเทลได้ออกซีพียู 45nm มาแล้ว จริงครับ
                              อินเทลอาจจะลดเทคโนโลยีให้เล็กลงทุกๆ 2ปี แต่ผมกลัวว่าเราจะได้ไช้ ซีพียู 45nm กันอีกไม่นานซิครับ ถ้าคู่แข่ง
                              ปล่อยตัว 32nm ออกมา ผมคิดว่าอินเทลคงไม่รอไห้ถึง 2 ปีหรอกครับ สังเกตุจากตัว 90nm ออกมาได้ไม่นานก็มี
                              ตัว 65nm ออก ไช้ตัว 65nm ได้แป็บเดียวออกตัว 45nm มาอีกแล้ว ผมว่า ในปี 2008 ได้เห็นซีพียู 32nm แน่นอน
                              คู่แข่ง พึ่งจะเริ่มทำ 45 nm ครับ สักพักคงจะออกตามมา แต่คงต้องใช้เวลาพอสมควรครับ

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้

Comment

Working...
                              X