Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับชุดลำโพงโฮมคับ เช่น leona G9

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับชุดลำโพงโฮมคับ เช่น leona G9

พวกชุดลำโพงโฮมลักษณะนี้ ไม่ว่าจะเป็นของครีเอทีฟ เลโอนา โซเคน
    จะคล้ายๆกับแอมป์แบบready5.1ใช่ไหมคับ เพียงแต่ย่อให้เล็กลงมาอยู่ใน
    ตัวเดียวกับซับวูฟเฟอร์ คำถามคือ เท่าที่สังเกตดูมีแต่ปุ่มปรับความดัง
    แล้วก็ ซับcut/off (หมายถึงตัดเสียงซับออกหรือเปล่านะ) แต่ไม่สามารถ
    ปรับความดังของลำโพงทั้ง5ตัว L R C RR RLแบบแยกอิสระใช่ไหมคับ
    (ปกติเคยใช้แบบin boxเครื่องDVD ยังปรับได้) เพราะถ้าปรับไม่ได้
    ก็จะดังเท่ากันหมดทุกลำโพง

ผมใช้ g9 กับ x-fi music

สามารถปรับความดังของลำโพงได้ทุกตัว ผ่านทาง THX Setup Console ของ x-fi น่ะครับ

อีกอย่างเวลาดูหนัง x-fi จะถอดรหัส dd/dts แยกเสียงทุกลำโพงอยู่แล้ว มันไม่ดังเท่ากันหมดนี่ครับ

Comment

เสียงเท่ากันหมดทุกลำโพงหมายถึงค่า Db น่ะคับ

ตกลงว่าไม่สามารถปรับแยกอิสระได้ที่ตัวฮาร์ดแวร์(G9)ใช่ไหมคับ
      ใช้ปรับที่software ของ sound cardเอา คำถามต่อมาคับ
      แล้วปกติคนที่ใช้ซาวการ์ดรุ่นอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นแบบonboard
      หรือ แบบpci สามารถปรับความดังของลำโพงแยกอิสระได้ทุกตัวที่ซอฟแวร์
      ซาวการ์ดเลยไหม หรือว่าทำได้เฉพาะบางรุ่นเช่น x-fi

Comment

Working...
      X