Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเร่งด่วนครับ ( อย่าเพิ่งย้ายนะครับ )

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเร่งด่วนครับ ( อย่าเพิ่งย้ายนะครับ )

พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับคอม 2 เครื่อง ต้องการการช่วยเหลืออย่างเร่งด่วน ไปที่ Web อื่นไม่ค่อยมีคนมาตอบ เลยต้องขอความช่วยเหลือจากที่ตรงนี้ เพราะสังเกตุเห็นว่ามีคนมีความรู้มีความสามารถและมีน้ำใจเยอะมาก ขออนุญาติ Webmaster สักครู่นะครับ เริ่มกันเลย

1. คอมฯตัวแรก มีปัญหาคือ เปิดครั้งแรกไม่ขึ้นภาพ มีไฟขึ้นปกติ ไฟ HDD ติดค้าง ต้อง Shutdown ก่อน 1 ครั้ง แล้วเปิดใหม่ จึงติด เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ลองเปลี่ยน Ram กับ Supply ก็ไม่หาย เป็นเพราะอะไรครับ

2. คอม Brandname ของ Compaq Presario เป็น Celeron 633 เก่าละ บอร์ด 370 ปัญหาคือ M/B มันคงจะเสีย ว่าจะเปลี่ยน M/B ใหม่ แต่ติดตรงที่ พวกสาย PWR Reset HDD ที่ Case มันติดกันมาเป็น Set เลยอ่ะ ไม่ได้แยกเหมือนของพวกเราที่ซื้อตาม Pantip แล้วมันก็จะลงล๊อกพอดีกับ M/B ของมันที่มาด้วยกันตอนแรก ที่นี่ทำไงจะให้มันสามารถใช้กับ M/B ของตัวอื่นได้บ้างครับ

ขอบพระคุณทุกๆๆ ความช่วยเหลือนะครับ และก็ขอบพระคุณ Webmaster ที่สละที่ตรงนี้ให้นะครับ ถ้าแก้ไขได้แล้วจะมาปิดกระทู้ครับ

คอมเครื่องแรงลองแฟรชไบออสดูครับ
    เครื่ีองที่สองนี่ต้องตัดต่อสายเอาเองครับ
    เพราะผมเองก็ใช้เคสแบรนเหมือนกัน
    สายจั้มเข้าเมนบอดมาเป็นชุดสายแพร
    ต้องเอามาตัดต่อ+ใล่ลายสายไฟเอาเองครับ
    ทำอยู่ค่อนวันเลยครับ

Comment

รอผู้รู้

Comment

ช่วย ดัน ๆ

Comment

-อาการข้อแรก เหมือนกับว่ามันไม่เห็นการ์ดจออ่ะคับ ลองถอดมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบๆแถบทองเหลือง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ และต้องกดให้แน่นจิงๆไม่ให้เอียงข้างใดข้างหนึ่ง ลองเปิดเครื่องดู น่าจะหาย (ตามประสบการณ์ของผมนะคับ)
          -อันสองนี้ คงต้องแยกสายมาเช็คอ่ะคับ โดยอ้างอิงจากเมนบอร์ดตัวเก่า ไม่น่ายากอ่ะคับ ถ้าจะให้ชัวร์ ลอง search
          front panel setting ของ Compaq Presario ดูอ่ะคับ มันเป็น Reference ได้อย่างดีเลย ลองดูคับ

Comment

เคสแรก เราเคยเจอแบตไบออสหมด เพี้ยนไปเลย
            เปลี่ยนแบตก็หายไม่ต้องทำไร ลองเช็คแบตดูหน่อยนะ

Comment

ดันๆๆๆลองทำตามข้างบนดูครับ ถ้าเสร็จแล้ว ตั้งปิดกระทูด้วยเน้อ ช่วยๆๆ MOD นิดนึง

Comment

Originally posted by เอก(โอโซน) View Post
                คอมเครื่องแรงลองแฟรชไบออสดูครับ
                เครื่ีองที่สองนี่ต้องตัดต่อสายเอาเองครับ
                เพราะผมเองก็ใช้เคสแบรนเหมือนกัน
                สายจั้มเข้าเมนบอดมาเป็นชุดสายแพร
                ต้องเอามาตัดต่อ+ใล่ลายสายไฟเอาเองครับ
                ทำอยู่ค่อนวันเลยครับ
                เราอาศัยค่อย ๆตัดออกทีละคู่ แล้วต่อทีละคู่ได้ไหมครับ

Comment

ดันช่วยครับ เค้าตอบไปหมดแล้ว ผมไม่รู้จะตอบอะไร ทำตามดู

Comment

Originally posted by wintorr View Post
                    -อาการข้อแรก เหมือนกับว่ามันไม่เห็นการ์ดจออ่ะคับ ลองถอดมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบๆแถบทองเหลือง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ และต้องกดให้แน่นจิงๆไม่ให้เอียงข้างใดข้างหนึ่ง ลองเปิดเครื่องดู น่าจะหาย (ตามประสบการณ์ของผมนะคับ)
                    -อันสองนี้ คงต้องแยกสายมาเช็คอ่ะคับ โดยอ้างอิงจากเมนบอร์ดตัวเก่า ไม่น่ายากอ่ะคับ ถ้าจะให้ชัวร์ ลอง search
                    front panel setting ของ Compaq Presario ดูอ่ะคับ มันเป็น Reference ได้อย่างดีเลย ลองดูคับ
                    ปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่า M/B มันรุ่นไหนอ่ะครับ มันไม่ได้มีบอกไว้บนตัว M/B มีแต่ตัว Barcode ลอง serch ใน Gooogle ก้ไม่เจอ

Comment

กำ

Comment

Originally posted by temasek View Post
                        ปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่า M/B มันรุ่นไหนอ่ะครับ มันไม่ได้มีบอกไว้บนตัว M/B มีแต่ตัว Barcode ลอง serch ใน Gooogle ก้ไม่เจอ
                        มีแน่คับ ลองดูบนเมนบอร์ด เป็นพวก S/N หรือ P/N ก็ได้ แล้ว search ใน google ดูอ่ะคับ ผมเคยทำเครื่องพวกนี้มาเยอะและ โชคดีคับ

Comment

Originally posted by temasek View Post
                          เราอาศัยค่อย ๆตัดออกทีละคู่ แล้วต่อทีละคู่ได้ไหมครับ
                          ตามจริงวิธีนั้นก็ได้ครับ
                          แต่ที่ผมทำ
                          ผมแยกออกทีล้ะสายเลยครับ
                          เพราะหน้าเคสดันมีหลอดไฟตั้ง 4 หลอด ปุ่มอีก 4 ปุ่มครับ
                          แล้วก็เอาจั้มเปอร์จากเคสเก่ามาต่อครับ
                          แล้วลองใช้มิเตอร์วัดไฟใล่ลายเอาอีกทีครับ
                          ค่อยข้างยุ่งยาก แต่ชัวว์ครับ

Comment

ข้อ1เปลี่ยนถ่ายใหม่
                            ข้อ2ผมตัดแล้วทำสายจั้มใหม่ใช้ของเดิมก็ได้ครับ(แต่หั่นเป็นชิ้นๆ)

Comment

เก็บความรู้ได้เยอะกะทู้นี้

Comment

Working...
                              X