Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาเอาคอมใส่รถไปต่างจังหวัด วางแนวตั้งหรือแนวนอนดีครับ (เคสใส)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาเอาคอมใส่รถไปต่างจังหวัด วางแนวตั้งหรือแนวนอนดีครับ (เคสใส)

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆ น้องในนี้หน่อยครับ

เวลาเอาคอมไปต่างจังหวัดเนี่ย (รถเก๋ง) ใส่ท้ายรถวางแนวตั้งหรือแนวนอนดีอ่ะครับ (ขับรถทั้งวัน)

แน่นอนมันต้องสะเทือนแน่ (เคสฝาข้างใสด้วย)
    จะเสียวแตกใน(รถ)

หรือว่าเอาถอดพวกการ์ดออกมาก่อน
    อีกอย่างพอถึงต่างจังหวัดปุ๊บ เปิดกระโปรงท้ายออกมา มันจะร้อนโครตๆเลย

ปล.จำเป็นต้องใส่ท้ายรถอ่ะครับ คนนั่งเต็มหมด
    ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ปล3.หรือใส่กล่องโฟมดี (แต่สิ้นเปลืองเนื้อที่มากมาย)
    ปล4.เคสใหญ่ประมาณ Sagitta อ่ะครับ มีจกใสด้วย

หากล่องใส่ดีกว่าครับ ถ้าได้โฟมกันกระแทกได้ยิ่งดี

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
      อยากถามเพื่อนๆพี่ๆ น้องในนี้หน่อยครับ

เวลาเอาคอมไปต่างจังหวัดเนี่ย (รถเก๋ง) ใส่ท้ายรถวางแนวตั้งหรือแนวนอนดีอ่ะครับ (ขับรถทั้งวัน)

แน่นอนมันต้องสะเทือนแน่ (เคสฝาข้างใสด้วย)
      จะเสียวแตกใน(รถ)

หรือว่าเอาถอดพวกการ์ดออกมาก่อน
      อีกอย่างพอถึงต่างจังหวัดปุ๊บ เปิดกระโปรงท้ายออกมา มันจะร้อนโครตๆเลย

ปล.จำเป็นต้องใส่ท้ายรถอ่ะครับ คนนั่งเต็มหมด
      ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
      ปล3.หรือใส่กล่องโฟมดี (แต่สิ้นเปลืองเนื้อที่มากมาย)
      ปล4.เคสใหญ่ประมาณ Sagitta อ่ะครับ มีจกใสด้วย

ชอบคำนี้จังอ่ะ eieiei

หากล่องใว่ดีก่าครับ

กันเสียว

Comment

ของผมก็เอาใส่กล่อง แล้วจับมันนอนไว้ตรงที่วางเท้า หรือไม่ก้ แยกชิ้นส่วนก่อนก้ดี กร๊ากกกก

Comment

ถอด hdd ออกคับ เอามาไว้กับเรา ห่อด้วย ปลาสติก ที่เป็นเม็ดๆกันกระเทือนอะคับ

แต่ถ้าไม่ถอดก้อ วางแนวนอน ให้ hdd ตั้งไว้คับ^^"

Comment

ผมเอาผ้าห่มหรือผ้าขนหนูเก่าๆที่ไม่ใช้ มาปู แล้ววางนอนลงไปครับ

ย้ายมาหลายที่มาก ยังไม่เห็นเจอปัญหาอะไร เจอปัญหาอย่างเดียวที่มันหนักโครตๆ (HDD เยอะ)

Comment

ถ้าเป็นเคสใสจับแยกชิ้นส่วนไปดีกว่า

Comment

ผมว่าถอด MB และอุปกรณ์ข้างไนออกมา ไส่กล่อง วางไว้ไนรถ ดีกว่า ส่วนเคส หากระดาษห่อ แล้วเอาพวก เชือกยาง รัดแน่นๆ ติดกะท้ายรถ ไม่ไห้มันขยับได้ แค่นี้ก็น่าจะไม่มีอะไรเสียหายละนะผมว่า

Comment

ถ้ามีกล่องติดโฟม ที่เราซื้อเคสมาตอนแรก ก็ใส่ใว้ แล้ว จะวางตั้งหรือวางนอน ก็ได้ครับ (หากวางนอน ควรหันด้าน

ที่ อุปกรณ์เสียบอยู่ หงายขึ้นด้านบน หรือวางเหมือนตอนเราเทสคอม ไม่ใส่เคส นั้นแหละครับ) เท่าที่ขนมา

(หากรวมของพี่ด้วย น่าจะเกิน 100เครื่องแล้วครับ ทั้งวางตั้ง และวางนอน ) ไม่เห็นมีปัณหาอะไรมากเลย

อย่างมากก็แค่ ถอดแล้ว เสียบใหม่บางตัว(ไม่น่าจะเกิน4-5เคส)

ปล. ขนระยะทาง 400กม. ก็มี 150กม. ก็มี แต่ขับไม่ลุยเท่าไรนะครับ เป็นไปได้ไม่ควร ลงหลุม

หรือ เนิน หรือ สันดอน แรงๆ ครับผม

Comment

วางนอน

และถอดฮาร์ดดีสออก ครับ

Comment

Originally posted by munkaola View Post
                      วางนอน

และถอดฮาร์ดดีสออก ครับ
                      ใช้วิธีนี้ตลอดเหมือนกัน
                      บ้างครั้งต้องขับไปตามถนนลูกรังชายคลอง
                      กระแทก โยกไปมาด้วย
                      วิธีนี้ปลอดภัยสุด

Comment

แล้วพวก PSU การ์ดจอ(8800GTS) ล่ะครับ อยู่ท้ายรถคงร้อนน่าดู

หรือไม่เป็นไรอ่ะครับ มันอยู่ได้หรือเปล่า

ปล.ถ้าถอดออกมาหมดนี้ คงบังกระจกข้างพอดี (ข้างหลังนั่งเต็ม+กระเป๋า)

Comment

Originally posted by Destiny View Post
                          ชอบคำนี้จังอ่ะ eieiei

หากล่องใว่ดีก่าครับ

กันเสียว
                          ก้อช่างสังเกต เจงๆ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                            แล้วพวก PSU การ์ดจอ(8800GTS) ล่ะครับ อยู่ท้ายรถคงร้อนน่าดู

หรือไม่เป็นไรอ่ะครับ มันอยู่ได้หรือเปล่า

ปล.ถ้าถอดออกมาหมดนี้ คงบังกระจกข้างพอดี (ข้างหลังนั่งเต็ม+กระเป๋า)
                            คิดว่าไม่เป็นไรนะครับถ้ามันอยู่ในกล่องของมัน(เพราะตอนที่ supplierส่งมาให้ท่านมันมาในรถและอยู่ในกล่องซึ่งไม่ได้เย็นเลย)
                            ผมขนคอมไปขอนแก่น-ชลบุรียังสบายๆเลยครับ(ช่วงปิดเทอม)
                            แต่ HDD และ DVD-RW แนะนำให้แกะออกมาใส่กล่องต่างหากแล้วหาวัสดุกันกระแทกมาใส่รอง
                            เพราะพวกนี้บอบบางมากๆครับนอกนั้นค่อนข้างจะทนครับ

Comment

เวลารถกระเทือนมากๆนี้

8800GTS มันไม่เล่นชิงช้าโยกเยกหรือครับ

(ถึงขันน็อตก็เหอะ แต่มันขันแค่เฉพาะที่ยึดกับสล็อคการ์ดเฉย แต่ตรงปลายๆมันก็โยกเยกได้)

ปล.ถ้าถอดคงหากล่องใส่ไม่ได้ (กล่องหาย)

Comment

Working...
                              X