Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม CPU มันspeed ไม่เต็มที่คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม CPU มันspeed ไม่เต็มที่คับ

สมมุติว่า Cpu เรา 2.66 speed มันก็อยู่ที่ 2666.X ประมาณนี้

แต่ทำไมมัน อยู่แค่ 1999.X คับ อยากรุ้นานแล้วช่วยบอกที

สงสัยต้องไปปรับตัวคูณ&บัสนะครับ

Comment

เดี๋ยวนี้ซีพียูรุ่นใหม่มันมีเกียร มันจะเปลี่ยนเกียรตามการไช้งาน ถ้าเราไช้งานไม่หนักมันจะไช้เกียรต่ำ แต่ถ้าเราไช้งานมัน 100 % มันก็จะเปลี่ยนไปไช้เกียรที่สูงขึ้นไป ฮิฮิ..... เข้าไบออสไปปิด C1E ซะ แล้วมันจาไม่เปลี่ยนเกียร

Comment

ปรับไง คับ

Comment

Originally posted by one View Post
          เดี๋ยวนี้ซีพียูรุ่นใหม่มันมีเกียร มันจะเปลี่ยนเกียรตามการไช้งาน ถ้าเราไช้งานไม่หนักมันจะไช้เกียรต่ำ แต่ถ้าเราไช้งานมัน 100 % มันก็จะเปลี่ยนไปไช้เกียรที่สูงขึ้นไป ฮิฮิ..... เข้าไบออสไปปิด C1E ซะ แล้วมันจาไม่เปลี่ยนเกียร
          มันจะปรับเกียร์ เองเลยป่าว งับ

Comment

มันอยู่ตรงไหนในไบออส อ่ะคับ C1E ที่ท่านว่า จะได้ทำบ้าง

ขอบคุณครับ

Comment

มันเป็นฟังชั่นประหยัดพลังงานครับถ้าท่านใช้งานเครื่องไม่เต็มกำลังมันก็จะลดการใช้พลังงาน
              โดยการปรับตัวคูณลดลงเพื่อที่จะได้กินไฟน้อยลงอัตโนมัติครับ

Comment

ที่จริงแล้ว C1E เป็นระบบประหยัดพลังงาน คือมันจะปรับตัวคูณอัตโนมัต เมื่อเราไม่ได้ไช้งาน มันก็จะลดตัวคูณลงมาเพื่อประหยัดไฟ จะเห็นผนกับพวกโน๊ตบุ๊กครับ แต่เมื่อเราไช้งานซีพียูเต็มสปีด มันก็จะปรับตัวคูณขึ้นเพื่อไห้ซีพียูทำงานที่ความเร็วสูงสุด แต่ถ้าเราไม่อยากไห้มันปรับขึ้นปรับลง ก็เข้าไปปิด C1E อยู่ในหัวข้อเกี่ยวกับ ซีพียูครับ ลองหาดูเพราะแต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน แต่คล้ายๆกันตามรูปครับ

Comment

เปิดไว้ก้อดีคับจะได้ไม่เปลืองไฟไงคับ^^"

Comment

อ่อใจมากคับ

Comment

ดูด ๆๆ ความรู้ อิอิ

Comment

ปิด EIST ด้วยครับท่าน
                        EIST = Enhanced Intel Speedstep Technology ครับ

Comment

เปิดไว้ก็ได้ครับช่วยชาติประหยัดไฟ

Comment

ถ้าไม่ได้ oc ผมว่าเปิดไว้นั้นแหละดีแล้ว เย็นดี พัดลมก้ไม่ดัง

Comment

Working...
                            X