Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะ format HDD บ่อยๆ แล้ว...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะ format HDD บ่อยๆ แล้ว...

ลง window แบบที่ยังคงข้อมูลเก่าอยู่ครบต้องทำไงครับ เห็นมี ghost ด้วย มันทำยัไงครับ ค้นหาดูแล้วก็ยังง เพราะรู้สึกว่ามันไม่ตรงกับที่เราต้องการ อีกอย่างไม่มีโปรแกรม ghost ด้วย ผมไม่มี floppy disk ช่วยสอนหน่อยครับ สอนลงในนี้เลยก็ดีครับเผื่อคนอื่นด้วย

ถ้าฟอแมตแล้วให้มันอยู่ครบ จะฟอแมตทำไมล่ะครับ ผมว่าสำรองข้อมูลที่ต้องการไส้ในไดร์ Dหรืออื่นๆ ดีกว่ามั้ย ขยะรีจิสเก่าๆจะได้หายไปด้วยครับ

Comment

ก็ย้ายข้อมูลที่จะเอาไว้ไปไดร์อื่นซิครับ format เฉพาะ C: ก็พอแล้ว

Comment

เหงด้วยกะพี่ข้างบนคับ

Comment

อ้าวก็เห็นเค้าบอกว่าถ้าทำGhost จะได้ไม่ต้องเสียเวลาลง window กับ โปรแกรมต่างๆ มากเพราะทำGhost เอาไว้ มันคืออะไรครับ งงแล้วจะทำ ghost ในเมื่อฟอแมตแล้วก็ต้องลงอะไรๆเหมือนเดิม แล้วที่เค้าบอกกัน ว่า ghost HDD ghost window มันคนละแบบกันเหรือครับ

เรื่องย้ายข้อมูลผมเคยแล้วครับ พอฟอแมทเครื่องแล้วลง window ใหม่ พอย้ายกลับมามันก็ใช้ไม่ได้อะครับมันต้องลงใหม่
          โทษทีครับ ไม่ค่อยเก่ง
          Last edited by ice; 16 Dec 2007, 09:35:53.

Comment

การ ghost มันต้องมีไฟลอิมเมจ(ที่แบ็คอัพไว้)เก็บไว้ในไดรที่ไม่ได้ฟอรเมตครับ ตอนลงก้อใช้ไฟลอิมเมจลงเอาครับ

Comment

Originally posted by ice View Post
              อ้าวก็เห็นเค้าบอกว่าถ้าทำGhost จะได้ไม่ต้องเสียเวลาลง window กับ โปรแกรมต่างๆ มากเพราะทำGhost เอาไว้ มันคืออะไรครับ งงแล้วจะทำ ghost ในเมื่อฟอแมตแล้วก็ต้องลงอะไรๆเหมือนเดิม แล้วที่เค้าบอกกัน ว่า ghost HDD ghost window มันคนละแบบกันเหรือครับ

เรื่องย้ายข้อมูลผมเคยแล้วครับ พอฟอแมทเครื่องแล้วลง window ใหม่ พอย้ายกลับมามันก็ใช้ไม่ได้อะครับมันต้องลงใหม่
              โทษทีครับ ไม่ค่อยเก่ง
              ก่อนอื่นต้องมี image ที่เราได้ทำไว้ก่อนหน้านี้ครับ (การแบ็คอัพวินโดว์ตอนที่เครื่องสมบูรณ์ที่สุด) แล้วค่อยเอามา ghost

แต่วิธีที่ง่ายน่ะครับ คุณก็แค่เอาไฟล์ที่จำเป็นไปไว้ที่ไดร์ฟ D ก่อน (ไฟล์น่ะไม่ใช่โปรแกรม อันนี้ติดตั้งใหม่ก็ได้) แล้วก็จัดการ format ไดร์ฟ C ไปเลย แล้วทำการลง Windows ใหม่ซะ (พอทุกอย่างเข้าที่ก็ทำการ backup ไดร์ฟ C ทั้งหมดเป็น image) เวลาเครื่องมีปัญหาเราก็จะได้เอาไอ้ตัวนี้แหล่ะมา ghost ให้เป็นเหมือนตอนที่เครื่องยังสมบูรณ์

ปล. แนะนำให้ไปถามอาจารย์ google น่ะ พิมพ์ว่า hiren boot อ่ะ (ถ้าไม่เข้าใจยังไง ก็หาจนกว่าจะเจอแล้วกัน อิอิ)

Comment

แบ๊กอัฟ ไว้ที่ D: ก่อน แล้ว ghost C: ถ้าไม่ดีขึ้นก็ ถ้าข้อมูลไม่เยอะก็ format ทันท้อง HDD เลย

Comment

Working...
                X