Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทำ ringtone ใส่ iphone ได้ฟรีไม่ต้อง mod ครับผม อิอิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีทำ ringtone ใส่ iphone ได้ฟรีไม่ต้อง mod ครับผม อิอิ

วิธีทำก็คือต้องใช้โปรแกรม garage band ครับ มันคือโปรแกรมทำเพลงง่ายๆของทาง apple อยู่ในชุด ilife นั่นเอง ซึ่งต้องเป็นเวอร์ชั่น 4.1.1 ก่อนถึงจะทำเป็น ringtone ได้ ซึ่งก่อนหน้านี้ถ้าใครจะเอาเพลงไปทำ iphone ringtone ก็ต้อง softmod กันเองซึ่งยุ่งยากพอสมควร

ไปดูวิธีทำกันดีกว่า

ก่อนอื่น เปิดโปรแกรม garageband ขึ้นมาก่อนครับ
    Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 17:57:46.

หน้าตาโปรแกรมก็เป็นประมาณนี้ เราสามารถอัดโน็ตลงไปโดยใช้คีย์บอร์ด midi หรือถ้าไม่มีก็ใช้เม้าส์เขียนลงไปอย่างง่ายๆก็ได้ครับ ใช้เครื่องดนตรีอัดเป็น wave ลงไปก็ยังได้ครับ

ใครมีฝีมือแค่ไหน ใส่ลงไปให้เต็มที่เลย (ผมบ้านจน ใช้คีย์บอร์ด imac เนี่ยแหละ อัดลงไปได้เหมือนกัน แต่กดได้ทีละ octave อิอิ)
    Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 17:57:46.

Comment

ถ้าไม่มีฝีมือด้านนี้ สามารถลากไฟล์เพลง mp3 หรืออะไรก็ได้ มาใส่ใน track ได้เลยครับ

ในตัวอย่างผมก็ลากไฟล์คาราโอเกะลงไป แล้วอัดเสียงร้องเพลงของคุณเองอัดลงไปอีก track นึง ส่งให้คนที่คุณรักใช้เป็น ringtone ได้ไม่ซ้ำใครครับ

ร้องไม่ดีค่อยมาแต่งเสียงเอาทีหลังก็ได้นะ มี effect ,EQ ให้ใช้เยอะแยะครับ

Comment

ทำเสร็จแล้วก็กดที่ share > ringtone ได้เลยครับ

Comment

ถ้าเพลงที่ทำมันยาวไป โปรแกรมก็จะขึ้นแถบสีเหลืองให้เราเลือกช่วงของเพลงที่จะตัดได้ครับ ว่าจะเอาช่วงไหน หรือยาวแค่ไหน ก็เลื่อนเอาได้ครับ

แล้วเพลงก็จะไปอยู่ใน itunes ทันที

Comment

ขอบคุณครับ

เอ๊ะ จะขอบคุณทำไม ผมไม่ได้ใช้ Mac

อยากลองใช้เหมือนกันนะครับ แต่กลัวเล่นเกมส์ไม่ได้

Comment

อันนี้ก็ละเอียดดีครับ

http://www.siampod.com/node/2912

Comment

ใครไม่มี MAC ก็ให้คนแถวนี่ทำให้ก็ได้ครับ คนแถวนี่ใจดีกันทุกคน(+ว่างงาน อิอิ)

Comment

Working...
                X