Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Onboard ณ ปัจจุบัน กับ การ์ดเสียง Audigy ดีกว่ากันยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound Onboard ณ ปัจจุบัน กับ การ์ดเสียง Audigy ดีกว่ากันยังไง?

Sound Onboard ณ ปัจจุบัน กับ การ์ดเสียง Audigy ดีกว่ากันยังไง? ครับ

ผมคิดจะซื้อการ์ดเสียงของ Creative ซักตัว
    แนะนำตัวไหนดีครับ.... การใช้ลำโพงมีผลไหมครับ?
    ช่วยวิเคราะห์ทีละตัวได้ไหมครับ

Audigy (เกือบทุกรุ่น ตั้งเเต่รุ่น 1ขึ้นไป Value ไม่นับนะครับ ได้ยินมาว่าเสียงห่วย) เสียงดีกว่า Onboard เกือบทุกตัว (หรือทุกตัวไปเลยก็ได้) ครับ

เเต่ปัจจุบันเสียงของ Sound Onboard ก็เป็นรอง การ์ดเสียงไม่มากเท่าไหร่เเล้วนะครับ เผลอๆเสียงอาจดีกว่าการ์ดเสียงของบางรุ่นซะอีกครับ

อีกอย่างนึงที่จะสังเกตได้ชัดเรื่องเสียงก็ คือ ลำโพง ครับ คือถ้าได้การ์ดเสียงเทพ พวก X-fi เเต่ใช้ลำโพงคู่ละ 200-300 เสียงมันก็ยังเน่าอยูวันยังค่ำอ่ะครับ

Comment

แต่เท่าที่เห็น MB ตัวเป็นหมื่นยังต้องใช้ soundcard แยกเลย แต่ก็แล้วแต่ความพอใจเรื่องเสียงวัดกันยากจริงๆ

Comment

แล้วแต่ความพอใจครับ

แต่อย่าบอกว่า Onboard ดีกว่านะครับ เดี๋ยวยาวครับ หุหุหุ

ผมคนนึงอ่ะครับที่ใช้ Onboard ขี้เกียจเสียตังซื้อการ์ด

อาศัยเครื่องเสียงดีๆ หน่อยก็สะใจแล้วครับ (ผมชอบเล่นเครื่องเสียงมากกว่าเล่นการ์ด) อิอิอิ

Comment

ลองๆหา มือ2 มาลองฟังๆดูครับถ้าอยากรู้ความต่าง แค่ SB Live 5.1 ผมว่าเสียงมันก็ต่างจากพวก Onboard HD Audio แล้วอะ พวกออนบอร์ดภาคขยายมันจะต่ำ เบสก็ไม่เร้าใจอะ ความรู้สึกผมนะ

Comment

เรื่องการ์ดเสียงต้อง อ่านกระทู้ท่าน BattleCruser(ไม่รู้พิมชื่อถูกป่าวนะ- -) จะรู้อะไรแยะเลย

Comment

ใช้ onboard ลง driver ให้ถูกต้องนะครับ

แล้วก็อย่าสะเออะ เอา driver c-media ไปลงกับ realtek ac-97 เชียวนะ

Comment

แล้วถ้า onboard มีช่อง digital out ล่ะครับ ต่อออกไปใช้เครื่องเสียงถอดรหัสแทน กับพวก sound การ์ดแยกเสียงจะต่างกันไหมครับ

Comment

ออนบอร์ดข้อเสีย บอร์ด asus รุ่นใหม่ปรับเสียงไมค์ input ไม่ได้อะคับ

Comment

ผมชอบใช้แบบแยกมากกว่านะตอนเล่นเกมนี่เห็นชัด
                    ยิ่งเกมใหม่ๆเล่น onboard เสียงกระตุกเฉยเลยพอใส่การ์ดแยกเออแฮะ smooth ขึ้น
                    ส่วนผมหูไม่เทพลำโพงก๊องแก๊งตัวละ 600-700 เลยใช้ creative value พอแล้ว

Comment

ซาวด์ ออน ผมว่าก็ใช้ได้นะ ในบอร์ดตัวใหม่ๆ

Comment

Originally posted by jshow View Post
                        ซาวด์ ออน ผมว่าก็ใช้ได้นะ ในบอร์ดตัวใหม่ๆ
                        ใช้ไปซื้อโอเลี้ยงให้หน่อยสิครับ *0* อ๊ะ ล้อเล่น...

ผมก็ยังคิดว่าอยากซื้อ แต่คงไว้ก่อนอะครับ
                        เมื่อก่อนใช้ Live! Value มันก็มีลูกเล่นเยอะดีครับ Sound Font ต่างๆ ปรับ Treble/Bass ได้ซึ่งออนบอร์ดส่วนมากปรับไม่ได้ (ปรับได้แต่ EQ แถมต้องใช้โปรแกรมปรับอีก) แค่ลงไดรเวอร์มันก้ปรับได้แระ

แนะนำดีๆ ซักตัวสิครับเอาแบบ HD นะ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ราคาไม่เกินซัก 3000 กำลังแจ่มเลย หรือ 3000 นิดๆ ก็ได้

Comment

ดันให้ครับ

Comment

ดันให้คับผม

Comment

X FI EXTREAM MUSIC ซื้อมาลองดูครับ ^_^

Comment

Working...
                              X