Announcement

Collapse
No announcement yet.

สารพัดวิธีดับร้อน 8800GT จากประสบการณ์จริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สารพัดวิธีดับร้อน 8800GT จากประสบการณ์จริง

จากกระทุ้ที่ผมตั้งขาย HR03 Rev. A กับ vantec spectrum มี pm มาถามถึงเรื่อง
    อุณหภูมิ คิดไปคิดมา ในเมื่อได้ลองแล้ว ก็น่าเอามาแบ่งปันกันบ้าง เพื่อประโยชน์ของท่านอื่นต่อไป
    ถ้ามีเวลาผมจะเอารูปประกอบมาลงให้ละกัน เริ่มเลยดีกว่าที่เคยลอง ผมลองแบบเปิดเคสนะครับ
    ถ้าปิดเคส มันจะต่างตรงระบบระบายความร้อนของเคสแต่ละท่าน
    อุณภูมิห้องประมาณ 30c stock zink idel 60c full load 80c

อุปกรณ์ที่ผมใช้นะครับมี

1. 8800gt 512mb 600/1800
    2. HR03 Rev.A + TT Silencat 9cm
    3. Vantec spectrum fan card
    4. แปรงสีฟัน เก่าๆ
    5. Rubbing alcohol (แอลกอฮอล 70% ล้างแผลทั่วไป)
    6. ไดร์เป่าผม
    7. ไขควง + และ - (แฉกกับแบน)

อ่ะ..เริ่มกันเลยดีกว่า

1. stock sink+เพิ่มรอบพัดลม
    วิธีนี้ง่ายสุด ประหยัดสุด เพราะไม่ต้องเสียตังซื้ออะไรเพิ่มเลย แต่ต้องแรกมาด้วยเสียง
    ดังมากมาย ที่ 100% ลดได้ประมาณ 10 องศา รอบพัดลม ที่กำลังดีเสียงรับได้ ผมชอบที่ 60%
    ลดได้ประมาณ 5 องศา (ตั้งเป็น startup ได้เลยจาก rivatuner) = idel 55c full load 75c

2. stock sink+เพิ่มรอบพัดลม60%+vantecspectrum fancard
    ลงทุน fandcard อันนี้ 550บาท แรงกว่า vizo propeller 490 นิดหน่อย idel ลดลงไปจากเดิมแค่
    1-2องศา แต่ full load ลดลงจากเดิมถึง 10c = idel 55 full load 70c

3. Stock sink+แกะหน้ากากออก+vantec spectrum มันดีขึ้นครับ เนื่องจากของเดิม
    เจ้า fancard มันช่วยได้แค่ เป่าลมร้อนที่ออกมาทางด้านหน้า ของstock sink กับเป่าลมใส่หน้ากากstock sink และ
    เป่าลมใส่พัดลม ของ stock sink เท่านั้นการแกะหน้ากากออก ทำให้เจ้า fancard เป่าลมตรงๆเขาไปที่ sink เลย
    วิธีแกะหน้ากากนะครับ ค่อยๆเอา ไขควงแบน งัดล็อคตรงขอบออกครับ แต่ท่านจะไปเจอกับกาวสองหน้าสุดเหนียวอีก
    อันนี้ต้องเอา ไดร์เป่าผมลมร้อน จ่อครับ แล้วค่อยๆลอกออกมา (กาวมันโดนความร้อน) เมื่อเอาออกมาได้แล้ว
    ค่อยเอาไดร์เป่าผมลมเย้น เป่าไล่ความร้อนออกอีกที ผลที่ได้ idel 50c full 65c

4.HR03 Rev.A+TT Silencat 9cm อันนี้ลงทุนประมาณ sink 1450 พัดลม 300 ราคายังไม่ได้ต่อนะ - -*
    มันติดได้ 2แบบครับ คือด้านบน vga กับด้านล่าง vga ถ้าติดแค่นี้ แนะนำติดด้านล่างครับ เพราะลมจาก
    tt silentcat มันจะได้เป่า ram ด้วย วิธ๊ติดตั้งนะครับ
    4.1 เอาไขควงแฉกขันน๊อตด้านหลังการ์ดออก มีประมาณ 10กว่าตัว ค่อยๆดึง sink ออก ถอดสายพัดลม
    4.2 เช้ดคราบซิลิโคนที่ core ให้สะอาดเลยครับ core มันจะเป็นเงาๆ แต่ที่เม็ดแรมนี่ท่านจะเจอน้ำมัน
    เช็ดไม่ค่อยออก ถ้าไม่เช็ดเวลาติด sink ram มันจะหลุด
    4.3 เอาแปรงสีฟัน จุ่มแอลกอฮอล แล้วแปรงที่เม็ดแรมครับ ผ้าเช้ดตามอีกที มันไม่นำไฟฟ้าครับ ไม่ต้องกลัว
    4.4 ติดซิ้งแรมได้เลยครับ ตามจริงท่านต้องติดแล้ว วางทิ้งไว้ 12ชั่วโมง เพื่อให้แน่นดี แต่ถ้าใจร้อน ก้ลุยเลยครับ
    แต่กดแน่นๆ หน่อยละกัน
    4.5 ทาซิลิโคนใหม่ที่ core ใส่ sink หมุนตัวล็อค ติดพัดลม ก็พร้อมลุยเลยครับ
    4.6 ชุด pwn ic จะติด เม็ด ram sink หรือไม่ติดก็ได้นะครับ ผมเคย เอานิ้วแตะตอนเปิด 3dm06แระ ไม่ร้อนเท่ากับแรม
    แต่ถ้าจะติด มันจะขาดไปเม็ดนึง ต้องไปลงทุนซื้อ sink ram พวก tt zalman 200-300มาเพิ่ม เอาหรูก็ swiftech 700 - -*

ผลที่ได้ idel 45 full 55

5. HR03 Rev.A +TT Silentcat+vantec spectrum
    อันนี้ลงทุนสุง แต่ได้ความสบายใจเรื่อง ram กับชุด pwn ic เพราะที่ลองเอามือแตะ sink ram รู้สึกว่าร้อนเหมือนกัน
    วิธีคือ ติด hr03 ไว้ด้านบน แล้วเอา fancard ช่วยเป่า ram และ pwn ic ข้างล่างแทน เพราะมันจะเป่าได้ตรงๆ ไม่มี hr03บัง

6. HR03GT + TT Silent Cat ราคา 1650+300 << ราคาหน้าร้านนะ
    มา update ซะหน่อย ซิ้งหนักกว่าเดิมนิดหน่อย 6 heatpipe มีชุด zink pwn มาให้ด้วย
    idel 38 full 48

สรุปสุดท้ายก้ยังมีอีกหลายวิธีในการโมนะครับ ใครมีอะไรดีเอามาเล่าสุ่กันฟังก้ได้ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ
    เช่น เอาพัดลมไฟมาแทน silentcat หรือ ติด hr03 เฉยๆแล้วเอา vantec spectrum จ่อ
    ขอบคุณครับ

8800gt+hr03gt

hr03 rev.a

ดูที่แรมครับ มีคราบน้ำมัน ที่ทำให้ติดzink ram ไม่ได้ต้องเอาแอลกอฮอลเช็ดออกก่อน

ภาพหลังจากติด zink ram hr03 rev.a รูปจากท่าน theix

ภาพนี้ของผมเอง ใส่ด้านหลัง ที่วงสีแดงคือควรติดซิ้ง(มันค่อนข้างร้อน อันนี้เพิ่งรู้ - -*) วงสีเหลืองเป็น option
    ชอบก็ติดเพิ่มได้เลย มันไม่ค่อยร้อน

Vantec Spectrum Fancard
    Last edited by xxxxxz; 16 Sep 2008, 21:28:26.

รอชมผลงาน ^^

Comment

ท่านนี่เองช่วยดันๆ

Comment

กางเสื่อรอชมด้วยคน

Comment

รอดู

Comment

พอจะหาวิธีลดความร้อนแรงของ 3850ให้ด้วยได้ไหมครับ ร้อนจริงๆนะเออ >.<

Comment

Originally posted by pattrick View Post
              พอจะหาวิธีลดความร้อนแรงของ 3850ให้ด้วยได้ไหมครับ ร้อนจริงๆนะเออ >.<
              ลองเอาข้างบนไปประยุกต์ใช้ดูครับ แต่เท่าที่เคยอ่านเจอมา hr03 rev.a ใส่ 2600 3870 ได้เลย
              แต่ 3850 ต้องซื้อ sink เม้ด ram มาใส่ ชุด pwn ic (เห็นเขาว่ามันขาด ไปเม็ดนึง- -*)
              ไม่กล้าฟันธงนะครับลอง เข้า กูเก้ง พิมพ์ hr03 rev.a+3850 หรือ hr03+3850 ดุครับ

Comment

มีรูปมะ อยากเห็นนะครับ

Comment

รอชม ^^

Comment

แกะหน้ากากออกแล้วมันจะใส่ติดเข้าไปเหมือนเดิมได้มั้ยครับ

Comment

ติดแอร์ เย็นทั้งคนทั้งเครื่อง

Comment

แกะหน้ากากออก เอา Vantec เป่าอัด แรงแบบพอเพียง

Comment

ผมใช้ 8800gt กับAC Acelero S1 990บาท +Vizo 12cm.300บาท
                          ติดที่ร้านTK มันขาดซิ้งแรมตัวนึงจริง แต่เค้าแถมให้ฟรี
                          ตอนเล่นProstreet 1280*1024 ปรับAAไป 8X
                          idle 48 Fullload 51 52บ้างบางครั้งครับ

Comment

hd3850 แค่ปรับพัดลมไปที่ 60-70 % + เปิดฝาเคส ก็เอาอยู่แล้วครับ ของผม idle 45 full load 54 ครับ (ไม่ได้คล็อกนะครับ ของเดิมก็แรงอยู่แล้ว)

Comment

แกะหน้ากากแล้วเราจะเอาใส่ไปเหมือนเดิมได้มั้ยครับ

Comment

Working...
                              X