Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมแล้วกระตุกมันเป็นที่cpuหรือเปล่าครับ งง *-* (ถ้าผิดหมวด ขออภัย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมแล้วกระตุกมันเป็นที่cpuหรือเปล่าครับ งง *-* (ถ้าผิดหมวด ขออภัย)

spec นะครับ amd3000+ 64bit socket939
    A8N-E
    ram 1 gbs
    7600gs
    Vista Untimate 32bit
    คือผมลองเทสที่เวปนี้ http://www.systemrequirementslab.com/referrer/srl แล้วมันลย recommened หมดแต่เวลาเล่นทำไมมันยังตุกๆๆ งง
    1.เกี่ยวกับ cpu ไม่ไหว หรือเปล่าครับ หรือเพิ่มแรมเป็น 2gbs ก่อนดี
    2.amd3000+ กับ 4200+ x2 ประสิทธิภาพต่างกับมั้ยครับ มากขนาดไหน
    อยากทราบราคาแรมด้วนะครับ corsair 512*2 = ????

ป.ล. เล่นเกม Medieval totalwar2 and kingdom,sudden strike 3,NFSภาคใหม่,
    เกมที่กล่าวมาเทสผ่านหมด แต่เล่นแล้ว กระตุก+หนืดๆๆ

ปรับสูงหรือต่ำครับ ถ้าปรับสูงหมดมันก็น่าจะกระตุกอยู่นะ

Comment

ก็ไม่หมดนะครับ อย่าง NSF นี่กระตุกจนเล่นไม่ได้เลย

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกับซีพียู อาการกระตุกนี่ น่าจะมาจาก การ์ดจอแรงไม่พอกับที่เราปรับ หรือความร้อนของการ์ดร้อนเกินไป(อันนี้ไม่น่าเกี่ยวเพราะการ์ดท่านคงไม่ร้อนมาก) หรือไม่ก็ แรมไม่พอเสียมากกว่านะครับ ลองแค่วิเคราะห์ดูคร่าวๆนะครับ
        Last edited by Gaz; 17 Dec 2007, 05:45:45.

Comment

เครื่องที่บ้านของน้องผมนะครับ สเปคใกล้กับท่านเลย เห็นมันเล่นเกมที่ท่านว่ามาทั้งหมดพอไหว หน่วงๆเป็นช่วงๆแต่เล่นได้ไม่เสียอารณม์เท่าไหร่
          สมพร 3200+
          7300gtmaxx
          1.5gb ram
          winxp
          เล่นทุกเกมที่ 800*600 ปรับกลางๆ - ต่ำ (เป็นบางเกม)

Comment

ลงวินโดว์เป็น xp แล้วลองเทสต์ใหม่

น่าจะดีขึ้นนะครับ

Comment

แรมน้อยไปปล่าวครับ สำหรับวิสต้า ลง XP ดูสิครับ

Comment

ควรเปลี่ยน CPU ได้เเล้วครับเน X2 ขึ้นไป หัวเดียวเล่นเกมส์ใหม่ ไม่ลื่นเเล้วครับ

Comment

แรมน้อยไปครับผม

Comment

vista ควร 2 กิก ขึ้นครีับ

Comment

Originally posted by badmad View Post
                      ป.ล. เล่นเกม Medieval totalwar2 and kingdom,sudden strike 3,NFSภาคใหม่,
                      เกมที่กล่าวมาเทสผ่านหมด แต่เล่นแล้ว กระตุก+หนืดๆๆ
                      ไม่แปลกที่จะกระตุกครับ อย่าง Medieval totalwar2 เป็น RTS ที่มีสเกลใหญ่มาก ถ้าปั้มยูนิตออกมาเยอะ ๆ จะกินพลังงาน CPU ในการประมวลผล AI และกินพลังงานของ GPU ในการเรนเดอร์ยูนิตจำนวนมหาศาลมาก สเปกเท่าที่บอกมาไม่พอครับ ส่วน NFS ภาคใหม่ใครใช้ Core เดียวก็รับกรรมกันไปครับ ยังไงก็กระตุก แต่ถ้าได้ 2 หัวมาสบายตัวทันที ไม่ต้องง้อการ์ดจอแรง ๆ เลยด้วย แค่ 7600GS ก็เอาอยู่แบบสวย ๆ ได้ระดับนึงเลย แล้วก็ถ้าเป็นไปได้เดี๋ยวนี้คงต้องมีแรมอย่างน้อยซัก 2GB แล้วล่ะครับ เกมทุกวันนี้กินแรมโหดใช่เล่นเลย ขนาดมีอยู่ 2GB ยังแทบจะไม่พอให้มันใช้เลย

Comment

เพิ่มแรมอีก1Gครับ ถ้าจะเล่นVistaอยู่เหมือนเดิม ส่วนสภาพSystemทั่วไปยังพอรับไหว ที่เหลือก้อยู่การปรับแล้วละครับว่าจะเล่นความละเอียดละดับไหน

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
                          ถ้าเพิม cpu ไปเป็น 4200+ X2 socket939+ram1GBs ประสิทธืภาพจะเพิ่มจาก spec เก่ามากมั้ยครับ

Comment

Originally posted by badmad View Post
                            ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
                            ถ้าเพิม cpu ไปเป็น 4200+ X2 socket939+ram1GBs ประสิทธืภาพจะเพิ่มจาก spec เก่ามากมั้ยครับ
                            เพิ่มขึ้นมาก แต่แรมยังไงก้ต้อง2Gอยู่ดีสำหรับVista เปิดเครื่องมาวินโดว์กินแรมไป 800mb แล้วจะเอาที่ไหนไปเล่นเกมอย่างที่ว่า

Comment

แรมน้อยมากครับ ซื้อเพิ่มเหอะครับ 1G ตัวไม่กี่ร้อย ^_^

Comment

Working...
                              X