Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจาก OverClock ผ่านมา 2 วัน ในที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจาก OverClock ผ่านมา 2 วัน ในที่สุด

Spec
    CPU = AMD X2 4200+ Socket 939
    MD = DFI NF4 Infinity Ultra (Bios 2006 ล่าสุด)
    Ram = 1024x2 KinGston DDR Bus400 16 ชิพ HYNIX CTP-D43

---------------------------------

แบบ 1
    Bus Speed ก็มาจบที่ 225 แต่ต้องปรับ Ram เป็น CR=2T (1T ไปไม่รอด)
    HT = x4 ได้คะแนนประมาณ 5,800 (pcMark04)

แบบ 2
    แต่พอลด Ram จาก 200 เป็น 166 Bus Speed ไปต่อถึง 240, CR=1T
    HT = x4 ได้คะแคนประมาณ 6,000 (pcMark04)
    ถ้าลากต่อ pcMark04 ไม่แสดงคะแนน โดยไปตันที่ 261, CR=1T

เลยมีข้อสงสัยครับว่า
    1. แบบ 1 กับ แบบ 2 อย่างไหนดีกว่ากันครับ
    2. ทำไมพอแบบ 2 เลย 240 แล้ว pcMark04 ไม่แสดงคะแนนละครับ
    3. จาก Spec ของผมมีคำแนะนำอะไรไหมครับ และ
    4. ถ้าจะ OverClock ต่อผมควรทำอย่างไรต่อไปครับ

ขอบคุณมากครับ ^ ^

อีกนิดครับจากตอนแรก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=132379

ผมลากไปได้ถึง 274.5 แต่พออัพ bios จาก 2005 เป็น 2006 มันก็เปลี่ยนไป
    ตอนนี้ยังไม่ได้ดูลายละเอียด แต่ก็มันดีครับ

ปล.หรือว่า Bios ตัวเก่ามันเอ๋อครับ เพราะเท่าที่ดูความเร็วไม่ต่างกันมาก

ขอบคุณครับ

Comment

BIOS ใหม่ ไม่ได้แปลว่าดีกว่าเสมอไปนะคับ

Comment

รูปครับ

แบบ 1

แบบ 2

Last edited by vity; 17 Dec 2007, 10:49:23.

Comment

เสียดายตอนก่อนเปลี่ยน bios ไม่ได้วัด PCMark04

หรือจะลองเปลี่ยนกลับดีหว่า ^ ^!

แต่ดูแบบเก่ารู้สึกตัวคูณมันแปลกๆนะครับ

FSB CPU x11 แต่ Ram CPU FSB/14 ทำไมไม่เท่ากันหว่า
          ตอนทำครั้งแรกไม่ได้ดูละเอียดด้วย Ram จะตั้งเป็น Auto

หรือว่าผมต้องไปลด FSB ของ Ram แน่ๆ เลย ^ ^! (แต่ไม่ได้จด)

Comment

ขุดๆ*-*

Comment

แบบที่1กับแบบที่สองมันมีข้อแตกต่างกัน2จุดคือ
              -แบบที่1 แรมวิ่งสูงกว่า แบบที่2
              -แบบที่2 cpu วิ่งเร็วกว่า แบบที่1
              เป็นคุณจะเลือกอะไรหละ ในกรณีที่จะไม่ขยับต่อนะ เป็นผมจะเลือกลาก cpu มากกว่าแรม เพราะยังงัยแบบที่2 ยังสามารถขยับต่อได้อีกหน่อย แบบไม่หนักแรมมากด้วย

Comment

Working...
              X