Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมต้องลดตัวคูณกันด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมต้องลดตัวคูณกันด้วยครับ

งงน่ะครับ ว่าทำไมต้องลดตัวคูณกันด้วย ของผม 4000+ ตัวคูณ 10.5 ถ้าลดตัวคุณก้อต้องเพิ่มบัสเยอะ ถ้าไม่ลด เพิ่มบัสนิดเดียวก้อไปเยอะแล้ว แล้วทำไมต้องลดตัวคุณ เพื่ออะไรหลอครับ ไม่ทราบจริงๆ มันจะเสถียรขึ้นหรือไร

ถ้าเล่นตัวคูณน้อยๆก็จะทำให้ลากบัสได้เยอะครับ

Comment

่อ่อ ขอบคุณครับ งั้นถ้าปรับบัสสูงๆจะดีกว่าปรับตัวคูณใช่มั้ยครับ อิอิ

Comment

ก็อย่างเช่น จะลาก cpu ไปที่ 4 GHZ
        ให้เลือกระหว่าง
        400*10
        200*20

แบบไหนแรงกว่ากันครับ

Comment

แต่ผมลากไปพร้อมๆกัน อัดไฟกระจาย ยังอยู่ได้ ก้อใช้ไป

Comment

แล้วส่วนมากถ้าตันที่บอร์ด จะปรับอะไรขึ้นแล้วมีปันหาครับ หรือว่ามีปันหาทั้งสองอย่างอ่ะ

Comment

เป็นผมจะเลือกตัวคูณสูงๆ แล้วไปไล่ทดแรม 2:3 หรือ 4:5 เพราะจะสามารถลากได้ทั้ง cpu และแรม แถมไม่ต้องเล่นไฟบอร์ดหนักมาก หากเล่นตัวคูณต่ำก็จะได้บัสที่เพิ่มขึ้นจริง แต่ถ้ายังทดแรมที่ 1:1 ก็เลิกพูดเลย

สรุปว่าหากเล่นตัวคูณต่ำๆแล้วเลือกการทดแรมสูตรอื่นที่ไม่ใช่ 1:1 นะ ยอดเยี่ยมเลย แต่ต้องประเมินประสิทธิภาพของทั้ง cpu และแรมด้วยเน้อ ว่ามันสามารถไปสุดที่ได้ที่เท่าไหร่ เราถึงจะสามารถกำหนดสูตรการใช้ตัวคูณและการทดแรมได้....

Comment

Originally posted by dears View Post
                เป็นผมจะเลือกตัวคูณสูงๆ แล้วไปไล่ทดแรม 2:3 หรือ 4:5 เพราะจะสามารถลากได้ทั้ง cpu และแรม แถมไม่ต้องเล่นไฟบอร์ดหนักมาก หากเล่นตัวคูณต่ำก็จะได้บัสที่เพิ่มขึ้นจริง แต่ถ้ายังทดแรมที่ 1:1 ก็เลิกพูดเลย

สรุปว่าหากเล่นตัวคูณต่ำๆแล้วเลือกการทดแรมสูตรอื่นที่ไม่ใช่ 1:1 นะ ยอดเยี่ยมเลย แต่ต้องประเมินประสิทธิภาพของทั้ง cpu และแรมด้วยเน้อ ว่ามันสามารถไปสุดที่ได้ที่เท่าไหร่ เราถึงจะสามารถกำหนดสูตรการใช้ตัวคูณและการทดแรมได้....
                นี่สิตัวจริง

Comment

ว้าวววว ขอบคุณครับ อิอิ

Comment

ตอบหน่อยนะคับ ถามไม่เป็นเลยต้องทำแบบนี้

Originally posted by virus_aum View Post
                    ว้าวววว ขอบคุณครับ อิอิ

สวัสดีคับ ผมเด็กใหม่ อยาก ลองคล๊อกบ้างครับ ขอพี่ๆ ช่วยสอนหน่อยนะคับ

คือว่า BE 2300 / 800
                    บอร์ดของ Gigabyte / Ga-M55S-S3
                    ram kingstun 800 / 1024*2
                    inno3d ichill Stiker 8500 GT 256/512

มันคล๊อคได้ไหมครับ ถ้าได้ มันจะเร็วกว่าเดิมซักประมาณไหนคับ ตอนนี้ วิ่ง 1900 MHZ คับ
                    ลองเข้าไบออสเพิ่มอะไรก็ไม่รู้อ่ะ จาก 200 มัน x9.5 เพิ่มเป็น 224 มันจะวิ่งได้ 2100 กว่าๆ แต่อย่างอื่นผมไม่ได้ปรับเลย พอปรับจุดเดิมเพิ่มอีกมันก็เข้าไม่ได้ คือต้องปรับตรงไหนบ้างอ่ะคับมันถึงจะเพิ่มขี้นอีกได้ อยากได้ซัก 2500 ^^..
                    ขอพี่ๆ ช่วยแนะนำเทคนิคให้หน่อยนะครับ

Comment

แล้วตัวทดแรม ปรับตรงใหนครับ ผมใช้ M/B Asus Crosshair อ่ะครับ ใช่ ที่ปรับเป็น 1T หรือ รึเปล่าครับ

Comment

Working...
                      X