Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาซื้อ HD มาแล้วจะทำ Raid 0 ต้องทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาซื้อ HD มาแล้วจะทำ Raid 0 ต้องทำยังไงครับ

เวลาซื้อ HD มาแล้วจะทำ Raid 0 ต้องทำยังไงครับ

ช่วยอธิบายทีครับ

ลองดูนะคับ ได้ผลยังไงบออกด้วยนะ^^"

http://www.overclockzone.com/spin9/r...60/index2.html

Comment

ใช้ Mainboard รุ่นไหน Chipset อะไรครับ

Comment

Maximus Formula

Comment

เตรียมแผ่น FDD ที่ลง Driver ทำ RAID ที่มาจาก Mainboard
          ต่อ HDD ตามปกติ
          เปิดเครื่องดู BIOS ว่า Sata Configuration ให้ปรับเป็น RAID (ในตัวเลือกมี IDE กับ AHCI มาด้วย)
          Save BIOS แล้วพอเครื่อง BOOT ขึ้นมาใหม่ กด CTRL+I เข้าหน้า RAID Setup ทำตามนั้น แล้วก็ Save
          แล้ว Boot เครื่องขึ้นมาใหม่ ใส่แผ่น Windows XP เพียว ๆ เข้าไป ใส่แผ่น FDD ลง windows ตอนถามหา Driver RAID กด F6 แล้ว Windows จะติดตั้งตัวเองไปเรื่อย ๆ แล้ว Windows จะถามให้เราเลือก Driver ถึงตอนนี้ Windows จะไปอ่าน Driver จากแผ่น FDD ให้เราเลือกที่มี RAID ICH8R ICH9R For Server Workstation ประมาผณนี้ เลือกเสร็จ ก็ลง Windows จนเสร็จขั้นตอน จากนั้นก็ลงโปรแกรรมอื่นเหมือนมี HDD ลูกเดียว แล้วลง Intel Maxtrix Storage เพิ่มเข้าไปเพื่อตรวจสอบสถานะการทำงานของ RAID เพิ่มเข้าไปจากการลงโปรแกรมปกติ
          เสร็จครับ

Comment

ไม่ค่อยได้ทำครับ รอท่านต่อไปครับ

Comment

ยากเหมือนกานนะเนี่ย

Comment

ที่จริงผมก็ทำอยู่ ลองทำครั้งแรกก็ทำได้เลย แล้วตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ Chipset Southbridge ก็ตัวเดียวกัน คือ ICH9R นั่นแหล่ะครับ

Comment

Working...
                X