Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามท่านที่ เก่งๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามท่านที่ เก่งๆครับ

ผมได้ใช้สเปค

Cpu Core2duo E 6750 2.66 GHz
    ASUS P5KR
    Ram 1G*4 667 CORSAIR
    ASUS EN8600GT SILENT
    HDD 400 GB

จะถามว่าลงวินโดร์ 32bit จะเห็นแรมไม่เต็มอะครับจะเห็นแค่ 3.25 GB จริงผมใส่ 4 ตัวต้อง 4GB ผู้รู้อธิบายด้วยครับ เห็นช่างบอกว่าต้องใส่วินโดร์เป็น 64bit จะเห็น 4GB เต็ม เรียนผู้รู้ตอบคำถามอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผม Spec คล้าย ๆ จขกท. ก็เห็น RAM เท่านั้นแหล่ะครับ ทำอย่างไรก็เห็น RAM เท่านั้น

Comment

ไม่เก่งตอบได้ปาว นะ ^^
      เป็นที่ข้อจำกัด ของ OS 32bit นะ ทั้ง XP / Vista 32bit (บางท่านใส่ 4GB เห็นแค่ 3GB เองนะ)
      ใช่ต้องเป็น OS 64bit (XP / Vista 64bit) ถึงจะเห็นได้ 4GB เหลือมากกว่านั้น นะ
      *ใส่ที่ 8GB เท่ากัน XP 32bit กับ Vista 64bit
      Last edited by TWK.; 14 Sep 2008, 20:05:02.

Comment

ผมก้อไม่เก่ง ตามข้างบนแล้วกัน^^"

Comment

ไม่เก่ง ไม่รู้ ป่อยๆๆๆๆๆ

Comment

ผมก็ไม่เก่ง เห็นเขาบอกว่ามันทำให้เห็น 4 G ได้ แต่ทำไม่เป็น

Comment

ไม่เก่งอะแต่พอรู้ ต้อง64บิทถึงเห็นอะ

Comment

ขอบคุณมาก ครับๆ ขอบจายทุกคน

Comment

มันเห็นแค่ เท่านั้น แต่ใันการใช้งานได้ใช้เต็มที่ป่ะครับ

Comment

มีคนบอกว่าใช้เท่าที่เห็นคับ แต่ผมไม่เคยลอง^^"

Comment

เห็นเท่าไหร่ใช้งานได้เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by darkjinzo View Post
                        มันเห็นแค่ เท่านั้น แต่ใันการใช้งานได้ใช้เต็มที่ป่ะครับ
                        OS เห็นเท่าใหร่ก็ใช้งานได้เท่านั้นครับ
                        สมมุติ ท่านใช้ XP 32bit ใส่แรมไป 8GB xp 32bit ท่านเห็นแค่ 3.0GB (ถึง BIOS / cpu z เห็นครบก็เถอะ)
                        OS ก็จะใช้งานแรมได้เท่าที่มันเห็นแรมจริงๆ เท่านั้น ผมลองใช้งานจริงมาหมดละครับ เครื่องท่านโหลดแรมเกินที่ OS เห็น (3GB)เมื่อใด ไฟ HDD ก็จะกระพริบ เพราะมันได้ไปดึง Virtual Memory มาใช้งาน ละ 555+

Comment

ผมก็ไม่เก่งครับ ทุกอย่าง ตามท่าน TWK เลย

Comment

เก่งแต่ตอบไม่ได้ 55555555

Comment

เคยมีคนตอบมาแล้วนะ ว่าต้องไปเปิดระบบอ่า pae มั้ง ถึงจะเห็นเต็ม 4 กิ๊ก
                              ยังไงลองค้นหาดูครับ มีแน่นอนกระทู้ที่ว่า

Comment

Working...
                              X