Announcement

Collapse
No announcement yet.

cooler pad จำเป็นไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cooler pad จำเป็นไหมครับ

cooler pad จำเป็นไหมครับ ว่าจะซื้อของ zalman มา ใช้ มัน จะเย็นขึ้นเยอะไหมครับ

สงสัยอยู่เหมือนกันครับ ว่าถ้ามันดูดไปเรื่อย ๆ แล้วถ้าถึงจุด ๆ หนึ่่งที่มันเก็บความร้อนไว้ไม่อยู่แล้ว ทีนี้เครื่องมันก็ไม่ได้ระบายความร้อนพอดี ที่สำคัญ notebook แต่ละตัวมักจะมีปุ่มยื่นขึ้นมาเพื่อให้ฐานข้างล่างมีอากาศไหลเวียนบ้างเล็กน้อย ซึ่งการใช้ cooler pad นี้ก็เหมือนกับไปปิดกั้นการไหลเวียนของอากาศเอาไว้ ตามความคิดผมถ้าใช้งานไม่มาก 1-4 ชั่วโมงตัว pad น่าจะเอาอยู่ ถ้าเกินกว่านั้น มันน่าจะทำให้เครื่องร้อนขุึ้น...มั้งนะ ... ถามประสบการณ์จากผู้ใช้ดีกว่า ว่าเป็นยังไง

แป่ว..เข้าใจผิดตัว..ข้อความข้างบนผมพูดถึงแผ่นรอง notebook ที่อ้างสรรพคุณในการดูดความร้อนไว้กับตัว มีจำหน่ายทั่วไปราคาต่อชิ้นก็ราว ๆ 250 บาท

แต่ถ้าเป็น cooler pad ที่วาง notebook นี่ก็นานาจิตตังครับ..เพราะการทำงานของ notebook โดยทั่วไปแล้วมักไม่ได้ใช้ CPU run มากซักเท่าไหร่ อุณหภูมิโดยทั่วไปมักไม่เกิน 60-65 องศา ซึ่งระดับนี้ผมว่าไม่น่ากลัว ถ้ามี cooler pad อาจลดลงได้ราวๆ 2-3 องศา ซึ่งตัว pad นี้ก็มีให้เลือกหลากหลายมากมียี่ห้อก็จะแพงหน่อยราคาอยู่ที่ 900+ แต่ถ้าไม่มียี่ห้อก็หาดูตามร้านขาย accessories ทั่วไป ราคาไม่เกิน 300 ซึ่งถ้าเอามาใช้งาน ตามความคิดผม ผมว่าคงลดอุณหภูมิได้ไม่แตกต่างกันเลย ส่วนใหญ่ที่ pad ของมียี่ห้อแพงกว่าเนื่องจากวัสดุที่ทำ ราคาภาษี ราคา brand name จึงทำให้ราคาแตกต่างกันราวฟ้ากับดิน โดยหลักการทั่วไปก็คือ
    1>ยก notebook ทำมุมกับพื้นเพื่อให้ได้ระดับในการวางมือพิมพ์ได้สะดวกยิ่งขึ้น ซึ่งถ้า pad ตัวไหนมีส่วนที่วางข้อมือให้อีก ก็ยิ่งเพิ่มความสบายในการพิมพ์มากยิ่งขึ้น
    2>มีพัดลมเพื่อเป่าลมเข้าใต้ฐานของ notebook เพื่อเพิ่ม air flow ซึ่งแต่ละย่อห้อ แต่ละรุ่นก็จะมีการหมุนเวียนอากาศแตกต่างกันไป ซึ่งตรงนี้ต้องดูให้ดีหน่อยว่า notebook ของเรามีตำแหน่งระบายความร้อนตรงไหน เพื่อที่จะเลือกตัว pad ที่มีการ flow ของอากาศให้เข้ากับ notebook ของเรามากที่สุด

สรุป ถ้าใช้งาน office ทั่วไป..ผมว่าไม่จำเป็นครับ เว้นแต่อยากหาแท่นวางเพื่อทำให้มีมุมในการพิมพ์ที่ดีขึ้น สบายขึ้นก็ซื้อมาใช่้ได้ครับ
    ถ้าใช้งานพวก graphic หรือเล่นเกมส์ แนะนำให้ใช้ครับเพราะตัว pad จะช่วยในการระบายความร้อนได้ดีกว่าการวางบนพื้นธรรมดา

ปล. โดยส่วนตัวใช้ pad ของ thermaltake Tai-chi M+ อยู่ ก็พอใจดีครับ
    Last edited by doctorlan; 18 Dec 2007, 08:48:43.

Comment

ขอบคุณมากครับ อยาก รู้ ว่า มัน ลด มาก มั้ย เพราะ ว่า ส่วนมากจะ เปิด โหลด bitทั้งวัน ทั้งคืน เอาเป็น ว่า 3 วัน ติดต่อกัน ไม่เปิด พัดลม ยัดใส่ ไม่เปิด แอร์ มัน จะ ระบาย ขึ้น มากมั้ยเพราะ idle ก็ 54 C แล้ว

Comment

โหลด bit เฉย ๆ อาจไม่จำเป็นต้องใช้ cooler pad ก็ได้นะครับ แต่ถ้าใช้ก็น่าจะลดได้ราว 3-5 องศา..โดยความเห็นส่วนตัว 54 องศา temp ประมาณนี้ไม่กระทบต่ออายุการใช้งานของ notebook หรอกครับ

Comment

ของผมรัน 100% 8ชม.หรือวันสองวันติดกัน เครื่องเดิมยังไม่เป็นไรเลยครับ แต่ถอดผาล่างของเครื่องออกเลย รุ่นที่ผมใช้เป็นแผ่นใหญ่ครับ เปิดมาเป็น CPU heatpipe เลยพัดลมด้วย ใช้อยู่นานเครื่องจะดับกลางอากาศครับ แต่แก้ได้โดย ใช้ เครื่องเป่าลม เป่าที่พัดลม ฝุ่นจะออกมาที่ครีบระบายความร้อนเยอะมาก อาการเครื่องดับก็หายแล้วครับ ส่วนฝาล่างถ้าไม่ถอดคิดว่าไม่น่าเป็นอะไร แต่ว่าฝาล่างช่องอากาศเข้าจะมีตาข่ายติดอยู่มันตันง่ายครับเลยถอดออก

Comment

ผมว่ามีใว้ ดีกว่าไม่มีแน่นอน

Comment

ตามประสบการณ์+ความเห็นของผมนะคับ

ถ้าท่านจนแบบผม คือมีแอร์แต่เปิดไม่ได้อะคับ
              (เห็นใจนิดจ่ายค่าไฟเองคับ) ใช้พัดลมผนังหรือพัดลมตั้งโต๊ะ
              แล้วปรับให้มันไม่ส่ายอ่ะคับ ให้จ่อมาทางคอมของท่าน
              ถึงท่านจะใช้ pad ของ cooler master ก้อช่วยลดอุณหภูมิ
              ได้เท่ากับซื้อยางลบ 2ก้อนตัดครึ่งเป็น 4อันวางหนุนตรงยางใต้เครื่อง
              ให้สูงขึ้นมาอีกซัก 1cm. ก้อช่วยลดได้พอๆกันคับ เพราะในตอนกลางวันอ่ะคับ
              อากาศมันร้อน ผมเลยเผลอไปโดนตัว pad พอดี เลยรู้ว่าที่รองมันก้อ
              ร้อนเหมือนกัน เลยไม่เอารองดีกว่าคับ เสียงไม่ดังด้วย ไม่เปลือง port USB

ปล.ยางลบ2ก้อน 10บาทเอง pad ถูกๆก้อ 300บาทคับ
              เอาของ cooler master ก้อประมาณ 60euro(สั่งทาง e-bay)
              ทั้งๆที่ช่วยลดได้พอๆกันคับ

ปล.2 นี้เป็นการใช้ในห้องที่ไม่ได้เปิดแอร์นะคับ
              ถ้าเปิดแอร์ผมไม่ได้ลองคับ

Comment

amuro1986
                OverclockZone Member

--------------------------------------------------------------------------------

ตามประสบการณ์+ความเห็นของผมนะคับ

ถ้าท่านจนแบบผม คือมีแอร์แต่เปิดไม่ได้อะคับ
                (เห็นใจนิดจ่ายค่าไฟเองคับ) ใช้พัดลมผนังหรือพัดลมตั้งโต๊ะ
                แล้วปรับให้มันไม่ส่ายอ่ะคับ ให้จ่อมาทางคอมของท่าน
                ถึงท่านจะใช้ pad ของ cooler master ก้อช่วยลดอุณหภูมิ
                ได้เท่ากับซื้อยางลบ 2ก้อนตัดครึ่งเป็น 4อันวางหนุนตรงยางใต้เครื่อง
                ให้สูงขึ้นมาอีกซัก 1cm. ก้อช่วยลดได้พอๆกันคับ เพราะในตอนกลางวันอ่ะคับ
                อากาศมันร้อน ผมเลยเผลอไปโดนตัว pad พอดี เลยรู้ว่าที่รองมันก้อ
                ร้อนเหมือนกัน เลยไม่เอารองดีกว่าคับ เสียงไม่ดังด้วย ไม่เปลือง port USB

ปล.ยางลบ2ก้อน 10บาทเอง pad ถูกๆก้อ 300บาทคับ
                เอาของ cooler master ก้อประมาณ 60euro(สั่งทาง e-bay)
                ทั้งๆที่ช่วยลดได้พอๆกันคับ

ปล.2 นี้เป็นการใช้ในห้องที่ไม่ได้เปิดแอร์นะคับ
                ถ้าเปิดแอร์ผมไม่ได้ลองคับ

My Laptop

น่าเอาไปทำตามแฮะ

Comment

ที่ดี ๆ หน่อย ราคาเท่าไหร่ได้ครับ แล้วยี้ห้อไรบ้างอ่ะครับ อยากซื้อเหมือนกันครับ

Comment

ของผมใช้อันถูกๆ 190 บาทครับ ก็ช่วยได้บ้างเหมือนกัน

Comment

ผมว่าถ้าเอาจิงๆ ต้องแผ่นรองแบบมีพัดลมอ่ะครับ ว่าจะซื้อมาใช้ซํกอันอยู่ ไม่ไหวร้อนๆ

Comment

มานก้อช่วยนะ ที่เห็นมานมีสองแบบอ่ะ ไปถามคนขายเค้าบอกว่าพัดลมไม่เวิก(ของที่เค้าจะขายเป็นเเบบว่าที่รองให้มานยกตัวเครื่องสูง แล้วก้อมีที่ลองมือให้) 555เเต่ผมซื้อเเบบมีพัดลม จิงๆ่ก้อลดไม่มากเท่าไหร่นะเหอๆ เล่นเกมหนักก้อร้อนพอๆเดิมเลย 80 กว่าๆ(ของผมเป็นHP) มีมานก้อดีกว่านะ เพราะว่ามานให้เป่าลมใต้เครื่อง เพิ่งคิดได้ น่าจะลองเล่นคอมบนโต๊ะหินอ่อน เเล้วก้อเอาคูเล่อเเพดไปลอง น่าจะดีกว่าเล่นบนโต๊ะไม้(รึป่าว!!)

Comment

Working...
                        X