Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติดทวิสเตอร์แล้วเสียงกลางไม่ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติดทวิสเตอร์แล้วเสียงกลางไม่ออก

ลำโพง 2.1 ติดทวิสเตอร์เพิ่มคับต่อพ่วงเลย แล้วเสียงกลางไม่ออก แบบว่ามันไม่ค่อยดังอ่าคับ ไม่รู้ต้องทำไงมั่ง
    Last edited by Kira69; 17 Dec 2007, 22:57:15.

มันต้องใส่ตัวขยายสัญญาณอะครับมันถึงจาดังขึ้น

Comment

Originally posted by CruelBest View Post
      มันต้องใส่ตัวขยายสัญญาณอะครับมันถึงจาดังขึ้น
      มันเป็นยังไงหรอคับ

Comment

เกี่ยวกะชนิด เเละ Impedance ของลำโพงด้วยครับ

Comment

ทวิสเตอร์ มันต้องมี C ค่าน้อยๆต่อกั้นก่อนนะครับ ไม่งั้นพัง ที่ท่านต่อแล้วเสียงกลางหาย อาจเนื่องจาก มันไปดึงโหลดที่เสียงกลางซะหมด
          Last edited by camera; 31 Aug 2008, 22:27:06.

Comment

มาเก็บความรู้ครับ
            มือใหม่ครับ

ถ้าช่วยอธิบายเพิ่มก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ทำไม tweeter ต้อง cap น้อยๆอ่ะครับ
            แล้วผมเห็นเยอะมากเลยที่ sound card จะต้องมี cap เยอะๆอ่ะครับ
            งั้นถ้าผมซื้อ cap ตัวใหญ่ๆมาโมมันจะได้ป่ะคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
              มาเก็บความรู้ครับ
              มือใหม่ครับ

ถ้าช่วยอธิบายเพิ่มก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ทำไม tweeter ต้อง cap น้อยๆอ่ะครับ
              แล้วผมเห็นเยอะมากเลยที่ sound card จะต้องมี cap เยอะๆอ่ะครับ
              งั้นถ้าผมซื้อ cap ตัวใหญ่ๆมาโมมันจะได้ป่ะคับ

อย่างง่ายๆ เข้าใจเลยนะครับ

-ส่วนใหญ่ที่นิยมใช้กัน จะ ความจุ 1.5-5 uF ครับ ค่าน้อยจะเสียงแหลมมาก ถ้าค่ามากจะมีย่านเสียงกลางมาด้วย ถ้าตัว tweeter มีย่านการทำงานกว้างก็ จะใช้ค่าเยอะขึ้นได้ครับ แต่ไม่ควรเกินนี้ มันจะไห้มง่ายครับอันตราย ส่วนแรงดันก็ 50V ขึ้นไป ยิ่งมากยิ่งดี แต่ยิ่งแพง

-sound card ที่มีเยอะเพราะทำงานหลายหน้าที่ครับ บางตัวก็ส่งผ่านสัญญาณ,กรองไฟ,กรองความถี่ ฯลฯ

- ถ้าจะซื้อมาโมเองได้ครับ เอายี่ห้อดีๆ แต่ค่าความจุเท่าเดิมใส่แทนได้ครับ ตัวใหญ่หรือเล็ก อันนั้นแล้วแต่ยี่ห้อครับ ไม่สำคัญ

Comment

โอ้
                ขอบคุณ คุณ camera มากเลยอ่ะครับ
                ชื่อนี้ท่าทางชอบถ่ายรูป
                ผมก็ชอบถ่ายรูปเหมือนกันอ่ะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                  โอ้
                  ขอบคุณ คุณ camera มากเลยอ่ะครับ
                  ชื่อนี้ท่าทางชอบถ่ายรูป
                  ผมก็ชอบถ่ายรูปเหมือนกันอ่ะครับ
                  เพิ่งหัดถ่ายครับ auto ตลอด

Comment

จะให้ดัง ต้อง อนุกรม ครับ ถ้าต่อขนาน อิมพีเดียน จะต่ำ amp ทำงานหนัก แต่โดยธรรมชาติของ เสียง และ ไฟฟ้า

ไฟฟ้า จะเลือกที่จะใหล ผ่าน จุดที่ ความต้านทางน้อยสุด เข้าใจว่า TW ท่าน อิมพีเดียน ต่ำกว่า เสียงกลางเดิม แน่ๆ

เสียง โดยธรรมชาติ หูคนเราจะรับรู้โดย อัตโนมัติ ถ้า เสียงแหลมเพิ่มขึ้นกว่าปกติ เราจะได้นิด เสียง กลางลดลงครับ หรอถ้าเรา ลดเสียง เบส แหลมจะดังขึ้นนิดไ ทันทีครับ ลองดูได้ครับ

ที่สำคัญต้องลอง กลับ เฟสดูครับ ว่า In หรือ Out เสียง เราชอบ (ผมย่ำว่าชอบ ไม่ใช้ดีตามหลัก) มากกว่ากันครับ

Comment

Working...
                    X