Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง ram dual channel หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง ram dual channel หน่อย

1) ผมใส่ ram แค่ตัวเดียว แต่ตอน boot เครื่อง มันขึ้นตรงรายละเอียด dram slot ว่า 0 1 ซึ่งเหมือนกับใส่อยู่ 2 ตัว นี่เป็นเพราะระบบ dual channel รึป่าว ?

2) dual channel หมายถึง ต้องใส่ ram 2 ตัวเท่านั้น เครื่องถึงจะเปิดได้ หรือตัวเดียวก็ใช้ได้ แค่ว่ามันจะไม่ทำงานในระบบ dual แค่นั้น m/b ที่มีระบบ ram dual channel จะเท่ากับว่า บังคับเราใส่ 2 ตัวรึป่าว ?

ถามแค่นี้แหละคับ ขอบคุณล่วงหน้า คือผมไม่รู้จริงๆ กำลังตัดสินเรื่องเปลี่ยน m/b อยู่น่ะคับ

ตัวเดียวก็ใช้ได้ แค่ว่ามันจะไม่ทำงานในระบบ dual

ไม่ fix ครับ

แต่ถ้าใส่ ก้อรุ่นเดียวกัน นะครับ ชิฟเดียวกัน

ประกันคนละอันได้นะฮ่าๆ

Comment

จะ dual เน้น บัส เท่ากัน ซิปเดียวกัน ไว้ก่อน

ถ้าจะเอาชัวร์ ซื้อ พร้อมกันเลยเป็นคู่ มักจะได้ lot เดียวกัน ปล.แถวบ้าน

Comment

Originally posted by RunN18 View Post
        ตัวเดียวก็ใช้ได้ แค่ว่ามันจะไม่ทำงานในระบบ dual

ไม่ fix ครับ

แต่ถ้าใส่ ก้อรุ่นเดียวกัน นะครับ ชิฟเดียวกัน

ประกันคนละอันได้นะฮ่าๆ
        ถามเพิ่มเติมอีกนิด ... แล้วถ้าเราใส่ 2 ตัว มันจะบังคับเป็น dual เลยรึป่าว หรือ เราเลือกได้ว่าจะไม่เป็นก็ได้ เผื่อซื้อไม่พร้อมกัน แล้วมันได้คนละรุ่นคนละชิพเนี่ย ถามไว้เป็นทางรอดคับ เอิ๊กๆ ...

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
          จะ dual เน้น บัส เท่ากัน ซิปเดียวกัน ไว้ก่อน

ถ้าจะเอาชัวร์ ซื้อ พร้อมกันเลยเป็นคู่ มักจะได้ lot เดียวกัน ปล.แถวบ้าน
          แถวบ้าน อาไรอะ งง ???

Comment

ท่าบัสและขนาดแรมไม่เท่ากันมันก็ไม่ dualคับ
            สรุปคือ ใส่แรมตัวเดียวเครื่องก็ใช้ได้ ปกติดี
            แต่อยากให้มันdualก็ไปซื้อแรมแบบเดียวกับตัวที่มีอยู่ คือ ขนาด/บัสเท่ากัน
            มันก็จะเป็นdual คอมก็ใช้งานได้ปกติดีกว่าเดิม นิดส์นึงหรือไม่รู้สึกเลยในบางงาน

Comment

Originally posted by potogus View Post
              ท่าบัสและขนาดแรมไม่เท่ากันมันก็ไม่ dualคับ
              สรุปคือ ใส่แรมตัวเดียวเครื่องก็ใช้ได้ ปกติดี
              แต่อยากให้มันdualก็ไปซื้อแรมแบบเดียวกับตัวที่มีอยู่ คือ ขนาด/บัสเท่ากัน
              มันก็จะเป็นdual คอมก็ใช้งานได้ปกติดีกว่าเดิม นิดส์นึงหรือไม่รู้สึกเลยในบางงาน
              ถ้า 2 ตัว ทั้งขนาดและ bus เท่ากัน มันจะเป็น dual เองเลยเหรอ หรือต้องไปปรับ bios
              แล้วสมมติ 512*2 ปกติคิดเป็น 1GB ถ้าเป็น dual มันจะคิดเป็น 1GB หรือแค่ 512 ?

Comment

Originally posted by TJS View Post
                ถ้า 2 ตัว ทั้งขนาดและ bus เท่ากัน มันจะเป็น dual เองเลยเหรอ หรือต้องไปปรับ bios
                แล้วสมมติ 512*2 ปกติคิดเป็น 1GB ถ้าเป็น dual มันจะคิดเป็น 1GB หรือแค่ 512 ?
                มันก็จะ Dual เองเลยคับ อย่างของผม 1GB 667 *2 ก็เท่ากับ 2GB อ่ะ
                แล้ว mainboard ก็ต้องรองรับ dual ด้วยนะ คือส่วนใหญ่ M/B ที่รองรับก็จะมี slot Ram 2 สีใช่ม่ะ
                ใส่ 2 อันให้ตรงกะสีนั้น แค่นั้นแหละ

Ps. ของผมก็เหมือนกันหมดนะ Ram แต่คนละชิพ แต่ก็ทำงาร Dual อ่ะแหละ ไม่ต่างกัน
                ขอแค่ Bus กะ ram เท่ากันก็พอ จบ

Comment

Working...
                X