Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 4GB จำเป็นแค่ไหน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มันยังถูกกว่านี้ได้อีกครับ จนกว่าddr3จาถูก(อีกนาน)

Comment

ยังไม่จำเป็นคับ แต่มีตังซื้อเก็บไว้ก้อไม่เสียหาย เพราะมันประกันตลอดชีวิต^^

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ จริง ๆ แล้วผมเล่นเกมส์กับตัดต่อวีดีโอมันก็กินไม่ถึง 2GB จริง ๆ ครับ เคยเอาแรมของอีกเครื่องมาใส่แล้วเหมือนกันเป็น 3GB ผมก็ไม่เห็นความต่าง แต่ถ้าราคามันลงกว่านี้ได้อีกก็จะยังไม่อัพรอมันต่อไป เผื่อจะได้เห็น 1GB แถวละ 300 (จะได้เห็นมั๊ยเนี๊ย)

ส่วนเรื่องเพิ่มฮาร์ดดิสก์ผมว่าผมพอแล้วนะครับที่ใช้อยู่ก็ 80GBx2 + 120GB + 320GB กำลังคิดว่าจะขาย 120GB ไปซื้อ 320GB แทนเหมือนกัน

ยังลังเลเลือกไม่ถูกว่าจะสอยรึจะรอ

Comment

สงสัยไม่น่าจะต่างมากนะครับถ้าใช้ os 32บิต
          เพราะผมไช้3กิ๊ก กะ 2 กิ๊ก ที่เห็นชัดๆ แค่โหลดเกมส์เร็วขึ้น นอกนั้นเหมือนกัน
          แต่ซื้อไว้ก็ไม่เสียหายครับ ถูกแบบนี้
          ตอนนี้ยังไม่ได้ไช้ ต่อไปก็ได้ไช้แน่ๆ

Comment

คลายซิบไงครับใช้ไปเต็มๆทุกกิ๊ก

Comment

คลายซิปมันใช้พลัง CPU กับความต่ำของ CL แรมไม่ใช่หรอครับ

Comment

Crysis ใช้แรมเต็มเม็ดเต็มหน่วยจริงๆนาท่าน ลองเล่นบน Vista และใช้การ์ด DX10ดูสิ

Comment

ผมว่าแรมที่บอกมา 1/667 ควรจะเป็น1/800นะครับ เพราะเมนบอร์ดใหม่มันรองรับขั้นต่ำ800หมดแล้ว ที่จิงต้องดูที่ความเร็วบัคนะครับ ไม่ใช้ดูที่กินะ กิเยอะบัคน้อยมันก็ไม่คุ้ม เหมือนกับว่าซีพียูเร็ว2.4 แต่การ์ดจอใช้8800GT ภาพมันก็ช้าไม่เร็ว แต่ยังคงชัด

และอีกอย่าง1/667 มันก็ออกมา2ปีกว่าแล้ว ตอนนี้เริ่มมีDDR3มาเกือบปีแล้วด้วย ถ้ายังDDR2ก็ต้อง1/800อย่างต่ำ ถ้าเทียบกับฮาร์ดแวร์ตัวอื่นแล้ว การ์ดจออายุใช้งานน้อยกกว่าแรมอีก
                  Last edited by exit; 18 Dec 2007, 16:52:35.

Comment

ผมว่าถ้า vista ก็จำเป็นนะ 4 GB เพราะ ปกติมันก็กินแรมไป เกือบๆๆ 1 GB แล้ว แต่ ถ้า XP 2 GB เหลือๆๆครับ

Comment

ผมว่า อยู่ที่การใช้งานมากกว่าครับ ถ้าไม่ได้ใช้ งานหนักจริงๆ 2gb ก็พอ อีกหน่อย มันก็ถูกลงเรื่อยๆ แต่อย่างว่าหล่ะครับ ตอนนี้ มันก็ถูกจิงๆ ถ้าไม่ลำบากกระเป๋าตังก็จัดไป

Comment

ถ้าคุณใช้แรมเกิน2GB ก็ซื้อไป แต่ถ้าใช้ไม่ถึง2 ซื้อมา 3 หรือ 4 ก็ไม่มีประโยชน์

Comment

แวะมาอ่าน

กำลังคิดลองเพิ่มเป็น 4 อยู่เลย เพราะแปลงไฟล์ภาพเปิดทำงานทีกินไปแล้ว กิ๊กกว่า ๆ ทำงานช้ามาก

Comment

ปัจจัย cpu ก็มีส่วน เวลา render หนังนี่ต้องดีด้วย

Comment

ถ้าทั้งชีวิตคุณคือ Crysis ก็ซื้อมาเพิ่มเลยครับ

Comment

Working...
                              X