Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องแรมมาสอบถาม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องแรมมาสอบถาม

ผมได้แรมตามในรูปมาคู่นึง เป็นแรม
    corsair XMS2 DDR2 CM2X1024-6400C4DHX
    XMS2-6400 1024MB 800MHz 4-4-4-12 2.1V ver2.1
    มีปัญหาคือเมื่อนำไปใส่บอร์ดแล้ว ติดตั้งวินโดวส์มีอาการ จอฟ้าเป็นระยะ coppy file ไม่ผ่านต้องคอยกด enter หลังจากติดตั้งเสร็จแล้วเมื่อทำงานไปได้สักระยะคอมจะรีบูทตัวเอง เมื่อเปลี่ยนแรมไปใช้อันอื่นมาใส่แทนอาการดังกล่าวหายไป อาการแบบนี้เป็นที่แรมเสียใช่หรือไม่ครับและมีวิธีการใดจะตรวจสอบได้ว่าแรมเสีย บอร์ดที่ใช้เป็น giggabyte GA-P31 ครับ หรือบอร์ดผมมันไม่แมทกับแรมตัวนี้รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะจะต้องให้แฟนเคลมให้ไม่รู้จะบอกว่าอย่างไรแฟนผมเข้าใจยากครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ลองโปรแกรม memtest ดูครับ
    --------------------------
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?p=562984
    แต่ถ้าเทสผ่านไม่มีปัญหา แต่ยังใช้ไม่ได้ อันนี้ลองปรับแต่งไฟตามสเป็คแรม แต่ลองลดบัสลงมาดุครับ(ปรับให้มันวิ่งต่ำเอาลงมาวิ่งที่ 667) แล้วลองใช้ดูยังมีปัญหาอีกหรือไม่
    จริงๆปัญหาแรมไม่เข้ากับบอร์ดมีเหมือนกันนะครับ แต่น้อยมากๆ ใครเจอเข้าไปนี่ถือว่าแจ๊คพอร์ตครับ โชคร้ายจริงๆ
    บางทีแรมเสียไปเลยยังดีกว่าครับ เครมแล้วจบ แต่แรมไม่เข้ากับบอร์ดนี่ ไม่มีอะไรเสีย แต่ใช้งานแล้วมีปัญหา เอาไปเครมก็ลำบากครับ เพราะมันไม่ได้เสีย...
    ขอให้แรมมันเสียรันเม็มเทสไม่ผ่านแล้วกันนะครับ ไปเครมจะได้จบๆไปเลยครับ ขอให้โชคดีครับ
    Last edited by guru; 18 Dec 2007, 11:04:26.

Comment

Originally posted by guru View Post
      ลองโปรแกรม memtest ดูครับ
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?p=562984
      แต่ถ้าเทสผ่านไม่มีปัญหา แต่ยังใช้ไม่ได้ อันนี้ลองปรับแต่งไฟตามสเป็คแรม แต่ลองลดบัสลงมาดุครับ(ปรับให้มันวิ่งต่ำเอาลงมาวิ่งที่ 667) แล้วลองใช้ดูยังมีปัญหาอีกหรือไม่
      จริงๆปัญหาแรมไม่เข้ากับบอร์ดมีเหมือนกันนะครับ แต่น้อยมากๆ ใครเจอเข้าไปนี่ถือว่าแจ๊คพอร์ตครับ โชคร้ายจริงๆ
      บางทีแรมเสียไปเลยยังดีกว่าครับ เครมแล้วจบ แต่แรมไม่เข้ากับบอร์ดนี่ ไม่มีอะไรเสีย แต่ใช้งานแล้วมีปัญหา เอาไปเครมก็ลำบากครับ เพราะมันไม่ได้เสีย...
      ขอให้แรมมันเสียรันเม็มเทสไม่ผ่านแล้วกันนะครับ ไปเครมจะได้จบๆไปเลยครับ ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำนี่ก็ปล้ำกับมันมาเป็นเดือนแล้วครับนี่จะเคลมก็ไม่รู้จะเคลมกับเขาว่ายังไง ภาษาอังกฤษไม่แตกฉานต้องพึ่งแฟนผม จะทำตามคำแนะนำดูครับ

Comment

ตามคุณเทสตามวิธีนั้นแล้วมี error จริงๆ เวลาไปเคลมก็แค่บอกว่าแรมวิ่งไม่ได้ตามสเป็กที่ระบุ แค่นั้นแหยะ....

Comment

มันจ่ายไฟให้แรมไม่พอมั้งคับ

Comment

เทสเรียบร้อยละครับ หน้าจอแดงแจ๋เลยหนึ่งตัว คงต้องไปเคลมละครับ เลยปีใหม่คงได้มาใช้อีกที

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

Comment

ขอขุดหน่อย

ผมเพิ่งเห็น...

บอร์ดรุ่นเดียวกัน Gigabyte P31 DS3L
                แรมก็ซีรี่ย์เดียวกัน แต่ของผมเป็น 2GB 2 แถว

เอามาใส่บอร์ดได้ม่ะมีปัญหาครับ (บอร์ดผมอับ Bios เป็น F9 แล้วนะครับ)

Comment

Working...
                X