Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะต่อเน็ตระหว่าง PC กับ NB ยังไงดีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะต่อเน็ตระหว่าง PC กับ NB ยังไงดีค่ะ

ที่บ้านใช้เน็ตของ True
    มีโมเด็ม 1 ตัวที่เค้าแถมมา ตอนติดตั้ง ( เมื่อนานมาแล้ว )
    ตอนนี้กำลังจะมี NB มาเป็นสมาชิกใหม่ในบ้านค่ะ
    แล้วต้องต่อเน็ตยังไงดีค่ะ
    ให้เล่น 2 เครื่องได้พร้อมกัน หรือไม่ก็เล่นตัวใดก็ได้
    ต้องซื้ออะไรเพิ่มมั๊ยค่ะ แล้วซื้อมาแล้วจะต่อยังไงบ้าง
    ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โมเด็มที่มีอยู่ก็เป็นแบบนี้ล่ะคะ

ถ้าเปนโมเดตัวนี้ก้อง่ายเลยเพราะเป็นusb ให้เซ้ตแชร์แลนไปสายแลน ถ้ามีพอร์ตแลนและสายแลนอะ
    แค่นี้ก้อใช้ได้พร้อมกัน ก่อนต่อเน็ตให้เลือกหัวข้อ properties ล่างๆหน่อย เลือก advance มั้งถ้าจำไม่ผิด เลือกแชร์แลนอะ มีให้เลือกอยุ่คลิกลงมา แล้วก็โอเค ถ้ายังไม่ติดให้dissconnece แล้วต่อเน็ตใหม่

Comment

ความจริงกระทู้ด้านล่างก็ถามประมาณนี้ มีคนตอบเยอะด้วย น่าจะกดลงไปดูก่อนนะครับ

Comment

ง่ายสุดก็ต่อ ICS ครับ หรือไม่ก็ต้องซื้อ router ล่ะครับ แนะนำว่าซื้อเป็น wireless router ครับ เพราะใช้กับ notebook จะได้เอา notebook ไปใช้ตรงไหนก็ได้ในบ้าน

Comment

Originally posted by JO View Post
          ความจริงกระทู้ด้านล่างก็ถามประมาณนี้ มีคนตอบเยอะด้วย น่าจะกดลงไปดูก่อนนะครับ

ดูแล้วค่ะ แต่ไม่เข้าใจ

แล้วก็ไม่รู้ว่าเขาใช้โมเด็มเหมือนเรารึป่าว

ไม่แน่ใจอ่ะคะ เลยต้องมาตั้งถามอีกที

ต้องขอโทดด้วยนะคะ

ถ้าตั้งกระทู้ฟุ่มเฟือย

Comment

มันมีหลายวิธีนะครับ ถ้าแชกันแค่สองเครื่องแล้ว PC มีการ์ดแลนอยู่แล้ว แนะนำให้ ใช้วิธีนี้ครับ

http://www.justusers.net/articles/in...anxp/lanxp.htm
            ข้อดี
            1.ลงทุนน้อยสุด (สายแลน แบบครอส) (ไม่เกินร้อยบาท)
            ข้อเสีย
            2.เครื่องที่ทำเป็น ตัวแม่จะต้องเปิดอยู่ ตัวลูกถึงจะเล่นได้

ยังไงถ้าทำไมไม่ได้ ก็ PM มาถามครับ

Comment

สำหรับคนมือใหม่ น่าจะเลือก adsl router wi-fi (all in one) ครับ

Comment

Working...
              X