Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซวยจริง!!!โดนไวรัสกินเงินมือถือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มันเป็นไวรัสครับ สำหรับมือถือที่เป็น ซิมเบี้ยนโดนกันบ่อย ไวรัสตัวนี้การทำงานของมันก็คือมันจะส่งตัวเองโดยอัตโนมัติ เพื่อแพรกระจายตัวเอง ผ่านทางข้อความ MMS ตามรายซื่อที่เรามีอยู่ ต่อ GPRS เองโดยที่เราไม่รู้ตัว ทำให้เครื่องรวน รีสตาร์เอง ถ้าเป็นระบบเติมเงินก็ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นระบบรายเดือน เจ้งเลยครับ ผมเคยเจอลูกค้าไช้ระบบรายเดือนโดนไวรัสตัวนี้แค่อาทิตย์เดียว ค่าโทรศัทย์ 6000 กว่าบาท

วิธีแก้ครับ ไวรัสตัวนี้จะแพรกระจายตัวเองอยู่ทั้งในเครื่องและเมมโมรี่การ์ด แก้โดยการหาโปรแกรมสแกนไวรัส NetQin_V2.1_for_symbian_7.0+ กับ NQ-CommwarriorC ติดตั้งแล้วสแกนครับจะฆ่าและป้องกันไวรัสตัวนี้ได้ แต่ถ้าไม่มีแก้ไขโดยการฟอแมตเครื่องและเมมโมรี่การ์ดแต่วิธีนี้จะทำไห้ข้อมูลหายหมดครับ

Comment

Originally posted by us---army View Post
      ผมเคยโดนนะเปิด ประมาณ 5 นาทีโดน 600กวาบาท ไม่ได้เป็นเพราะไวรัสอ่ะครับ มันเป็นเพราะ gprs มันแพง
      เราไม่ได้เลือกโปรของมัน มันเลยหักแบบแพงๆเลย เซ็งโคตร รายเดือนน่ะครับ

จริงครับ แม่มเล่นไปไม่กี่นาที จวกตรูไปเกือบ 200 ฝ่าบาท แพงอิ๊บอ๋าย..

Comment

ดีนะที่ผมยังใช้จอขาวดำอยู่เลยไม่ต้องกลัวมีไวรัส เหอๆ

Comment

นี่เป็นเหตุผลที่ทำให้ผมไม่ใช้ Symbian แต่หันไปใช้ Nokia 6500 Classic แทน ถ่ายรูปใช้ได้ไม่เป็น Symbian อิอิ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
            นี่เป็นเหตุผลที่ทำให้ผมไม่ใช้ Symbian แต่หันไปใช้ Nokia 6500 Classic แทน ถ่ายรูปใช้ได้ไม่เป็น Symbian อิอิ
            ใช้ sony ดีกว่าครับไม่โดนไวรัสแถมเสียงใสกิ้ง

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
              ใช้ sony ดีกว่าครับไม่โดนไวรัสแถมเสียงใสกิ้ง
              ชีวิตนี้เคยใช้แต่ Nokia มี Moto บ้างเล็กน้อย พอใช้ยี่ห้ออื่นแล้วงงใช้ไม่เป็น เอิ๊ก ๆ

Comment

ไม่ใช่ไวรัสหรอก
                ไคๆก็รู้ว่าทรูมันหลอกGPRSแพงหูฉีก เพราะมันไม่ได้คิดเป็นเวลา
                อย่างไฟล์เพลงนึงบอกโหลดฟรีเพื่อนผมโหลดมาเพลงเดียวโดนไป100บาท

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                  ชีวิตนี้เคยใช้แต่ Nokia มี Moto บ้างเล็กน้อย พอใช้ยี่ห้ออื่นแล้วงงใช้ไม่เป็น เอิ๊ก ๆ
                  ใช้ไม่ยากหรอกคับเวลาปลดล็อกมันกลับข้างกับ nokia แค่นั้นเอง

Comment

มันเกิดกับมือถือธรรมดา ที่ไม่เป็น Smart Phone ได้หรือ ผมใช้ Nokia แต่ไม่ใช่ Symbian ครับ

Comment

Originally posted by nuttapum_plum View Post
                      มันเกิดกับมือถือธรรมดา ที่ไม่เป็น Smart Phone ได้หรือ ผมใช้ Nokia แต่ไม่ใช่ Symbian ครับ
                      มันไม่เกิดกับโทรศัพท์ธรรมดาหรอกนะครับ สบายใจครับ

Comment

ซ่อมมาละเสียดายเอาเงินคืนมาไม่ได้

Comment

Originally posted by garb View Post
                          ซวยจริง!!!โดนไวรัสกินเงินมือถือผมเติมเงินไป150ต่อGPRSเเค่1นาทีมีจดหมายส่งมาบอกว่าเงินของคุณหมด มีวิธีเเก้หรือเช็กไหมใช้ของtrueอยู่ว่าจะส่งเเคลมnokia
                          ]ลองดูลิ้งนี้http://www.mydrmobile.com/faq/virus_comwarrior.htm

Comment

Working...
                          X