Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเซียนไรท์ DVD รบกวนนิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเซียนไรท์ DVD รบกวนนิดนึงครับ

คือ จะไรท์ DVD พร้อมกัน 2 แผ่น เครื่องไรด์มี 2 เครื่อง(แยกสายแพร์) HDD มี 2 ลูก(SATA)
    จับแยก 1 Drive DVD กับ 1Hdd แล้วยังไรด์ช้าอีกอ่ะครับ ปกติ 8 นาทีต่อหนึ่งแผ่น แต่พอไรด์ 2 แผ่นพร้อมกัน ใช้เวลาเกือบ 15 นาที ใช้ Nero 7 ในการไรท์ ความเร็วในการ burn 8X ครับ ใครรู้วิธี ทำให้มันไรท์ ใช้เวลาปกติ เท่ากับไรท์ แผ่น เดียว รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

8 นาทีไม่ช้าหรอกครับ

Comment

แสดงว่า ใช้ IDE มันหน่วงจริง ๆ ครับ เปลี่ยน DVD-RW เป็น SATA ให้หมดจะใช้เวลาเร็วขึ้นแล้วจะได้ตามความต้องการของ จขกท. ครับ หมายความว่าให้ใช้ SATA ทั้ง HDD และ DVD-RW นะครับ เอาอุปกรณ์ IDE ออกไป

Comment

มันแปลกๆ อยู่นะ
        ปกติ มันต้องใช้เวลาเท่ากันนะ

Comment

เอ่อคือ การไรท์แผ่นเนี่ยมันใช้ แรมด้วยไม่ใช่รึ ทำ 2 ตัวพร้อมกันมันช้าก้ถูกแล้วนี่นา
          หรือผมคิดผิด -..- ปกติไรท์ทีละแผ่น

Comment

ตอนที่ write (nero write) buffer มันมีสองที่ ข้างบนจะเป็น hd ส่วนข้างล่างจะเป็น DVD
            ถ้า buffer ข้างบนเต็มหรือเกือบเต็มตลอด แต่ข้างล่าง ไม่เต็มให้ลองเปลี่ยนสาย sata ดู
            ให้ HD คู่กับ HD ส่วน DVD คู่กับ DVD หรือถ้ามีช่อง sata เยอะ ให้เสียบแยกกันไปเลยครับ
            แล้วลองจับสายไฟด้วยเพื่อมันจะไม่แน่น

เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ window แต่ไม่ใช่ พอลองเสียบสายใหม่
            มันกลับทำได้ ลองทำดูนะครับ อาจจะเป็น case เดียวกัน

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
              เอ่อคือ การไรท์แผ่นเนี่ยมันใช้ แรมด้วยไม่ใช่รึ ทำ 2 ตัวพร้อมกันมันช้าก้ถูกแล้วนี่นา
              หรือผมคิดผิด -..- ปกติไรท์ทีละแผ่น
              มันใช้ buffer ครับ แต่มันต้องพักไฟล์ใน HDD ก่อน แต่ว่าคุณตั้งให้มันใช้ที่พักไฟล์เดียวกันป่าวคับ มันจะพักไฟล์และมูฟออก และก็นำไฟล์ของไดร์ฟต่อไปเข้ามาแทน เราควรไปกำหนดโฟลเดอร์ให้แต่ละไดร์ฟครับ

Comment

ตั้งพักไฟล์คนละไดร์ฟ เลยครับ ตอนไรด์ Buffer Hdd 100% , Buffer DVD 98% Burn จน 100% เลยครับแต่มันก็ช้าเหมือนเดิมอ่ะ เกือบ 15นาที CPU celeron 2.8 , Ram 1G dual , Hdd sata 2 ลูก หรือ ต้อง dual cpu ด้วย อ่ะครับ 555

Comment

8 นาทีก็ไม่ช้านะครับ ปกติไรท์4x ก็ประมาณนี้อยู่แล้ว กลัวว่าถ้าไรท์เร็วกว่านี้กราฟจะไม่สวย แผ่นจะไม่ทน

ลอง defectment ฮาร์ดดิสทั้ง 2 ลูกประจำ ถ้าจะไรท์พร้อมกัน ก็ต้องตั้ง Data ไว้ฮาร์ดดิสคนละลูก น่าจะช่วยได้ดีขึ้น

Comment

ตวามเป็นไปได้สูงครับที่ต้องการเครื่องแรงมาอีกมากกว่าการทำ DVD เดียว

1. ลองใช้ Nero 6
                    2. ไรท์แบบเดี่ยวๆไม่มีปัญหาหรือไม่ ไม่ก็เปลี่ยนแผ่น
                    3. Defrag
                    4. ทำเป็น Image ก่อน
                    5. ซื้อใหม่ครับ(ล้อเล่นนะ)

Comment

ปกติครับ ผมไรส์เดี่ยว ล่อไป 10 กว่านาที เต็ม 4.5 GB

Comment

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ผมหาวิธีได้แล้ว แต่ต้องไรด์ต้นฉบับเดียวกันครับ ใช้ Nero ไรท์ เลือก ใช้มัลติเปิ้ลเครื่องบันทึก กด burn แล้วกด ctrl ค้างแล้วเลือก 2 Drive DVD ไรท์พร้อมกันได้เลย โปรแกรมมันจะไรท์ความเร็วเท่ากัน ข้อมูลเท่ากัน 2 Drive เลย สงสัย มัลติเปิ้ล มาตั้งนานแล้วว่ามันมีไว้ทำไม ที่แท้ไว้ไรท์ 2 drive นี่เอง
                        Last edited by punnova; 20 Dec 2007, 12:23:06.

Comment

Originally posted by punnova View Post
                          ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ผมหาวิธีได้แล้ว แต่ต้องไรด์ต้นฉบับเดียวกันครับ ใช้ Nero ไรท์ เลือก ใช้มัลติเปิ้ลเครื่องบันทึก กด burn แล้วกด ctrl ค้างแล้วเลือก 2 Drive DVD ไรท์พร้อมกันได้เลย โปรแกรมมันจะไรท์ความเร็วเท่ากัน ข้อมูลเท่ากัน 2 Drive เลย สงสัย มัลติเปิ้ล มาตั้งนานแล้วว่ามันมีไว้ทำไม ที่แท้ไว้ไรท์ 2 drive นี่เอง
                          ผมยืนยันครับ เพราะผมก็ทำแบบนั้นล่ะครับ คือทำต้นฉบับเป็น image ลง HDD ก่อน เร็วแน่ครับแบบนี้

Comment

Originally posted by punnova View Post

ปกติเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดนะครับ
                            อ่านตอนแรกนึกว่าต้องไรท์เครื่องล่ะเรื่อง ที่ไม่ไช่เรื่องเดียวกัน

แต่ไรท์หนังนี่ 4X จะดีกว่าในการที่จะเก็บแผ่นไว้ได้นานๆ มากกว่า 8X นะครับ
                            (ถึงกราฟตอนแรกมันไม่ต่างกันก็เถอะ แต่ผ่านไปสัก 1-2 ปี คุณจะเริ่มเห็นผลล่ะ)

Comment

ไรท์ 2 Drive พร้อมกัน Buffer ไม่เท่ากัน อันนึง 98 % อีกอันนึง 11%(ขึ้นๆลงๆ) ปกติไหมครับ
                              รูป >>
                              Last edited by punnova; 20 Dec 2007, 21:45:18.

Comment

Working...
                              X