Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับลงวินโดว์ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับลงวินโดว์ไม่ได้

คือจะลงวินโดว์ใหม่ครับเเต่ปัญหาอยู่ที่ว่าพอใส่เเฝนบูทเครื่องใหม่ มันขึ้นมาว่า DISK BOOT FaILURE,INSERT SYSTEM DISK aND PRESS ENTER ลองเปลี่ยนเเฝนก็เเล้วลองเปลี่ยนไดร์ซีดีรอมก็เเล้ว มันก็เป็นอยู่ครับไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร ท่านไหนรู้โปรดช่วยเเก้ไขให้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับจนปัญญาจริง

เปลี่ยนทั้งเครื่องอ่านและแผ่นวินโดวแล้วยังไม่ได้ ก็จนปัญญาเหมือนกันครับ

Comment

ตั้งให้ boot cd เป็นอันดับแรกยังครับ ใน bios

ตรง first boot

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
        ตั้งให้ boot cd เป็นอันดับแรกยังครับ ใน bios

ตรง first boot
        ตั้งเเล้วครับ

Comment

ตั้งเเค่อันเดียวไม่ต้องให้หาอย่างอื่นเลยก็ดีครับ เเละที่เป็นไปได้อีกอย่างคือcableต่อcd

Comment

*-* มึนด้วยคน

Comment

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนสายดู

Comment

เปลี่ยนสายเเล้วก็ยังไม่ได้เหมือนเดิมเฮ้อ.......

Comment

ลองใช้เเผ่น window pe ใส่ cdrom เเล้วเข้าวินโดส์ ถ้าไม่ได้อาจเป็นสายต่อ cd มีปันหา

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นดูแล้วกันครับ ถ้า ฮาดแวไม่มีปัญหา น่าจะเป็นที่ ซอพแว นะครับ

Comment

Originally posted by pipo-x-zero View Post
                      ลองเปลี่ยนแผ่นดูแล้วกันครับ ถ้า ฮาดแวไม่มีปัญหา น่าจะเป็นที่ ซอพแว นะครับ
                      ขอบคุณมากครับมลองเปลี่ยนหมดเเล้วทั้งเเนทั้งสายเเพทั้งไดร์ซีดียังไม่ได้เหมือนเดิมเป็นไปได้มั้ยถ้ามันจะเป็นที่เมนบอร์ดพอดีมันเป็นเครื่องเก่าอะครับเหนื่อยจริง

Comment

ปัญหาหนัก

Comment

Originally posted by momaymint View Post
                          ปัญหาหนัก
                          มั่ก มั่ก

Comment

เข้าไบออสเช็ค ว่าไบออสเห็น ไดรฟ์ CDROM หรือป่าว เห็น HDD หรือป่าว ถ้าไบออสมองเห็น ตั้งบูสจาก CDROM
                            แล้วอย่าลืม SAVE ก่อนออกนะครับ แล้วต้องมันใจด้วยว่า CDROM ไม่เสีย ถ้าทุกย่าง OK มันต้องบูสเข้าสู่การติดตั้งได้ครับ

นอกจากว่า CDROM จะเสีย
                            Last edited by one; 19 Dec 2007, 18:23:21.

Comment

ผมเคยเจอครับ กับ คอมผมเอง

ลองเชคดูที่ ไบออส ว่าเห็น CD-ROM กับ HD รึป่าว

ถ้าเห็น

ลองเซตที่ first บูต CD-ROM เเละ เซตที่หมวด SATA ให้เป็น Exchange Mode(ไม่เเน่ใจว่าเขียนถูกป่าวนะ)

เเค่นี้เเหละ เเล้วอย่าลืมเซฟก่อนรี start คอมหละครับ (main board ของผมต้องกด F10 อะครับ เเล้วกด Y เเล้ว Enter มันจะเซฟที่ปรับไบออสนะครับ)

อย่าหาว่าผมบอกอะไรง่ายๆ ใครๆก็รู้ในส่วนนั้นๆ นะครับ เพราะผมไม่รู้ครับว่าคุณรู้อะไรบ้างนะครับ บางทีอาจจะพลาดในส่วนที่ง่ายๆก็อาจเป็นได้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X