overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: [aipui]-PSU watt แท้ ดูยังงัยคับ-

OverclockZone Member aipui's Avatar

Default [aipui]-PSU watt แท้ ดูยังงัยคับ-

ตามหัวข้อเลยคับ
    บังเอิญว่าลืมไปแล้วว่า psu ของตัวเองมัน watt แท้มั๊ย 460watt ของ Cooler master
    คนขายบอกแต่จำไม่ได้และ มันมีวิธีดูยังงัยบ้างหรอคับ -..-

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ไม่รู้เหมือนกันคับ สำหรับผมราคาแพงส่วนใหญ่ก้อวัตต์แท้หละ 555

OverclockZone Member one's Avatar

ไม่มีวิธีดูหรอกครับ ดูที่ยี่ห้อ ดูที่คนส่วนมากไช้ครับ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ดูจากราคาครับ ง่ายสุด
    หรือไม่ก็เข้าไปดูที่เวปไซต์จาก PSU นั้นๆก็ได้ ถ้าพวก W โม้ มันมักจะไม่มีเวปไซต์ ไม่มีตัวตน ไม่มีผลเทส ไรทั้งนั้น

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ส่วนใหญ่ดูจากราคากับยี้ห้อครับ

OverclockZone Member madcat's Avatar

...ดูที่คำว่า Watt ครับ

ถ้าเป็นวัตต์แท้มันจะเป็นตัวนูน แล้วอาจจะมีเขียนต่อท้ายไว้ประมาณว่า"ของแท้ต้องเป็นตัวนูน ปลอมไม่ไ้ด้"

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แพงๆ เข้าใว้

ดูจากยี่ห้อครับ พอเชื่อถือได้หน่อย อิอิ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

Quote Originally Posted by madcat View Post
    ...ดูที่คำว่า Watt ครับ

ถ้าเป็นวัตต์แท้มันจะเป็นตัวนูน แล้วอาจจะมีเขียนต่อท้ายไว้ประมาณว่า"ของแท้ต้องเป็นตัวนูน ปลอมไม่ไ้ด้"
    มีวิธีแบบนี้ด้วยหรอ ?

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อย่างแรก น้ำหนัก

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    มีวิธีแบบนี้ด้วยหรอ ?
    พึ่งรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

ผมดูชื่อเสียงและก็ความน่าเชื่อถือและถามจากคนในเวปนี้ละครับ

OverclockZone Member

WATT เต็ม 80% จะ

-ยี่ห้อดัง
    -หนัก
    -สายไฟเส้นใหญ่ ยาว และเยอะ ยกเว้น NMB 295W สั้น น้อยชิป
    -ข้างในกระป๋องแน่นแทบหายไจไม่ได้ออก ถ้ามองเข้าไปแล้วโล่งไม่ไม่และ
    -ตัวถังหนา
    - หัว MOLEX จะแข็งๆ เข็มพินจะแข็ง ไม่เสียรูปง่าย
    - ไฟ 12V ที่ฉลากจะเยอะมาก เช่น 350W จะมีมา 18 - 30 โดยประมาณ
    พวกพาวเวอกรป๋องจะใส่มาแค่ 12 - 18

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ความหนักๆๆ

OverclockZone Member rts20d's Avatar
    องค์การเภสัชกรรม.75/1 ถ.พระราม6 ราชเทวี กรุงเทพ 10400

ความเงาของตัวถัง...

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ไม่มีใครอธิบายสิ่งที่เจ้าของกระทู้อยากรู้เลย ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ละท่านแนะนำนั่นผมว่ามันเป็นวิธีสังเกตุมากกว่านะ ผมเองก็ไม่รู้อ่ะ ผมรอท่านต่อไปครับ รออ่านพร้อมๆ กับเข้าของกระทู้ครับ อิอิ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ
    ผู้ผลิตที่มักจะโฆษนาเกินจริง ถึงแม้จะชอบทำแบบนั้น แต่กฎหมายก็บังคับไว้ เขาจึงเอาค่า Power Max มาแปะไว้บนเพาเวอร์ที่เอามาขายครับ

ส่วนพวกเพาเวอร์แบรนด์เนม จะใช้คำว่า Continuous Power คือเพาเวอร์ที่จ่ายคงที่ตลอด (แต่บางทีก็มีแถม Power Max มาด้วย)
    Power Max โดยทั่วไปเกิดจากการโอเวอร์โหลดของอุปกรณ์ เกิดในช่วงระยะเวลาสั้นๆแค่ 5 วินาทีเองครับ ดังนั้นเวลาไปซื้อเพาเวอร์ เราจะเอาค่านั้นมาคำนวณเป็นวัตต์เต็มไม่ได้
    ค่าที่สมควรนำมาอ้างอิงคือ Continuous Power ต่างหาก
    โดยทั่วไปแล้ว สำหรับเพาเวอร์ที่ได้มาตรฐาน Power Max จะสูงกว่า Continuous Power อยู่ประมาณ 100W ครับ

ตัวอย่างเช่น Thermaltake Tough Power 750W(Modular)
    750 W นี่คือคำโฆษนาที่เขาเอาไว้ขาย แปะไว้กล่องครับ แต่บนตัวเพาเวอร์เอง บอกว่า Continuous Power 750W Power Max 850W
    ดังนั้นการอ้างอิงจึงเอาค่า 750W มาคิดครับ
    ส่วนเพาเวอร์ติดเคสทั้งหลายแหล่ ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนใช้คำว่า Continuous สักเจ้าเลย ส่วนมันจะจ่ายมากจ่ายน้อย ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ
    Last edited by ASBK; 20 Dec 2007 at 11:15:17.

OverclockZone Member kakakung's Avatar

ไอที่ให้สังเกตนี้มันอยู่บนสติกเกอร์ใช้ป่ะ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Quote Originally Posted by kakakung View Post
    ไอที่ให้สังเกตนี้มันอยู่บนสติกเกอร์ใช้ป่ะ
    ใช่ครับ เป็นการสังเกตเบยื้องต้นอีกวิธีหนึ่งที่หลายท่านๆ ไม่ค่อยเห็นตรงจุดนี้

OverclockZone Member Anchor_T's Avatar
    บ้านโป่ง-ปริมณฑล-นครศรีธรรมราช

Quote Originally Posted by ASBK View Post
    วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ
    ผู้ผลิตที่มักจะโฆษนาเกินจริง ถึงแม้จะชอบทำแบบนั้น แต่กฎหมายก็บังคับไว้ เขาจึงเอาค่า Power Max มาแปะไว้บนเพาเวอร์ที่เอามาขายครับ

ส่วนพวกเพาเวอร์แบรนด์เนม จะใช้คำว่า Continuous Power คือเพาเวอร์ที่จ่ายคงที่ตลอด (แต่บางทีก็มีแถม Power Max มาด้วย)
    Power Max โดยทั่วไปเกิดจากการโอเวอร์โหลดของอุปกรณ์ เกิดในช่วงระยะเวลาสั้นๆแค่ 5 วินาทีเองครับ ดังนั้นเวลาไปซื้อเพาเวอร์ เราจะเอาค่านั้นมาคำนวณเป็นวัตต์เต็มไม่ได้
    ค่าที่สมควรนำมาอ้างอิงคือ Continuous Power ต่างหาก
    โดยทั่วไปแล้ว สำหรับเพาเวอร์ที่ได้มาตรฐาน Power Max จะสูงกว่า Continuous Power อยู่ประมาณ 100W ครับ

ตัวอย่างเช่น Thermaltake Tough Power 750W(Modular)
    750 W นี่คือคำโฆษนาที่เขาเอาไว้ขาย แปะไว้กล่องครับ แต่บนตัวเพาเวอร์เอง บอกว่า Continuous Power 750W Power Max 850W
    ดังนั้นการอ้างอิงจึงเอาค่า 750W มาคิดครับ
    ส่วนเพาเวอร์ติดเคสทั้งหลายแหล่ ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนใช้คำว่า Continuous สักเจ้าเลย ส่วนมันจะจ่ายมากจ่ายน้อย ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ
    นี่ล่ะที่ต้องการ

Bookmarks

Bookmarks