Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอร้อนมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใช่ครับ ช่วงนี้ อากาศร้อนมากๆครับ

มันหน้าหนาวจริงๆเหรอฟะ

Comment

ร้อนมากๆ
      ถอดซิงค์ VGA ออกมาทำความสะอาด ทาซิลิโคลนใหม่ให้กับ GPU จัดสายไฟระบบเคสให้ระบายอากาศดีๆ
      ยัดพัดลมจ่อๆ เข้าไป ถ้ายังร้อนอีก ก็เปลี่ยน ซิงค์ VGA ใหม่โลด

Comment

Originally posted by Neokonin View Post
        ผมส่องดูแล้วครับ พัดลมหมุนดีอยู่แน่นอน แต่เริ่มไม่แน่ใจว่า ซิ้งค์กับตัวชิป มันอยู่ติดกันดีอยู่หรือป่าว

อีกอย่างผมก็ไม่แน่ใจว่าหมดประกันหรือยังจำไม่ได้ มันมีประกันแค่ 2 ปีเองครับ ถ้ายังไม่หมดประกัน สงสัยคงต้องเคลมใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าหมดประกันจริงๆ แล้วเนี่ย ผมต้องให้ช่างเค้าใส่ซิ้งค์และพัดลมใหม่ให้แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ เพราะว่าไม่อยากซื้อใหม่ เพราะถ้าซื้อใหม่ผมอยากได้เป็น PCI-E คับ ตัวนี้ยังเป็น AGP อยู่เลย เมนบอร์ดยังรุ่นเก่าอยู่เลยครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ทั้งหลายนะครับ
        - ลองส่องผ่านหลอดไฟดูครับ ว่ามีช่องว่างอะไรรึเปล่าครับ
        - ถ้ามีประกันก็เครมครับ แต่ผมอยากให้ลองแกะมาทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนครับ ถ้าทาแล้วไม่ร้อนก็ดีไปครับ หรือถ้ามีงบก็เปลี่ยนซิงค์แต่งไปเลยครับ
        - แกะซิงค์ไม่ยากแต่ต้องเบามือนิดหน่อยครับ ลองดูครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
          - ลองส่องผ่านหลอดไฟดูครับ ว่ามีช่องว่างอะไรรึเปล่าครับ
          - ถ้ามีประกันก็เครมครับ แต่ผมอยากให้ลองแกะมาทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนครับ ถ้าทาแล้วไม่ร้อนก็ดีไปครับ หรือถ้ามีงบก็เปลี่ยนซิงค์แต่งไปเลยครับ
          - แกะซิงค์ไม่ยากแต่ต้องเบามือนิดหน่อยครับ ลองดูครับ

ตกลง ถ้ามีประกันก็ไปเคลมหรือครับ หรือว่าให้แกะดูก่อนดี

ไม่ค่อยกล้าทำเลยครับ แต่ถ้าให้ช่าง หมายถึงว่าเวลาเราเอาไปเปลี่ยนซิ้งค์ที่ร้านเนี่ย จะดีกว่าหรือป่าวครับ เพราะเค้าจะได้เช็คให้เลยไม่ต้องกลับไปกลับมา ผมอยู่ใกลจาก 1000ทิพย์ซะด้วยสิ อยู่ใกล้ๆ บุญรอดอะครับ

Comment

sinkละลายหรือยังล่ะนั้น ผมว่าเอาไปแคลมเลยดีกว่าครับมันร้อนขนาดนี้ไม่ปกติล่ะ น่าจะมีอะไรผิดพลาดมาจากโรงงาน

Comment

อีกอย่างนะครับ มันขึ้นอยู่กับจอที่ว่า ใหญ่ หรือว่า เล็ก ด้วยหรือป่าวครับ

เพราะแต่ก่อนที่จะได้จอ DELL 2007WFP มา มันยังไม่มีปัญหานี้เกิดขึ้นนะครับ ตอนนั้นร้อนสุดๆ ก็ประมาณ 90 องศา แต่พอหลังจากเปลี่ยนเป็นจอ 20" มาเนี่ย ปัญหานี้ก็ตามมา แถมอาการหนักกว่าแต่ก่อนมากเป็นเท่าตัวเลยด้วย

คำถามก็คือว่า ที่มันร้อน เพราะตัวการ์ดจอต้องทำงานหนักกับจอภาพที่ความใหญ่มากขึ้น เพราะตัวคุณของจอก็มากตามใช่มั๊ยครับ แต่ก่อนใช้จอ 17" มันไม่ได้ร้อนขนาดนี้นะครับ พอใช้จอ 20" เพียงแค่ Screenserver ขึ้นก็ร้อนมากถึง 130 องศาเลยครับ โปรแกรมของ Nvidia ขึ้นมาเตือนตลอดเลย สงสัยพรุ่งนี้ต้องทำอะไรซักอย่างแระ....

Comment

ไม่เกี่ยวหรอกครับ เล่นกับจอเล็กมันก็ Full Load เหมือนกันครับ

Comment

พักก่อนอย่าเพิ่งใช้ เดี้ยวมันกลับบ้านเก่าไหม้ จะแย่เอานะ เครมไม่ได้

Comment

ไม่เซนเซอเพี๊ยนก็ ซิงไม่แน่น แต่ผมว่า 130 มันดับไปแล้วละครับ

Comment

130 องศา ถ้าเล่นเกมส์ จะดับครับ เพราะว่าฮาร์ดแวร์ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กัน ตามที่ผมเข้าใจนะ
                      แต่ว่า เล่นเนตหรือว่าทำอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เล่นเกมส์ ไมดับนะครับ เล่นได้ปกติ

อีกอย่างถ้าบอกว่า เช็นต์เชอร์เพี้ยน แล้วเวลาเล่นเกมส์ ทำไมจอดับละครับ ขึ้นหน้าจอสีฟ้าเลยด้วยครับ บางครั้ง แต่ส่วนมากถ้าเล่นเกมส์ เวลามันร้อนมากมันจะหยุดครับ ขยับอะไรไม่ได้เลยแม้แต่น้อย บูตเครื่องใหม่อย่างเดียวครับ

Comment

เหอๆ เกิน 100 ทอดไก่กินได้เลย ช่วงนี้ร้อนชะมัด กทม. มี สามอย่าง ร้อน-ร้อนมาก-ร้อนชิบหาย

Comment

555..........

เห็นด้วยเลยครับ

Comment

หน้าหนาวครับ แต่หนาวนับวันได้ 2 วันเอง-*- เหลือแต่หน้าร้อนฤดูเดียว

ส่วนการ์ด จขกท ลองหาพัดลมมาเป่าก่อนก็ได้นะครับ ผมไม่แน่ใจว่า จขกท ลองปรับให้พัดลมทำงาน 100% ยัง

Comment

แล้วไม่ทราบว่าปรับพัดลมให้ทำงาน 100% ยังไงครับ

ช่วยบอกเป็นขั้นตอนด้วยนะครับ เพราะว่าผมไม่ค่อยไปยุ่งกับมันซักเท่าไหร่ กลัวอาการมันจะเพิ่มขึ้นมาอะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ปรับใน Riva Tune ครับ
                                รูป1.เข้าตามขั้นตอนครับ
                                รูป2.เข้ามาแล้ว ติ๊กตรง Fixed ในรูปผมปรับเป็น 100% แล้วครับ ปกติ อยู่ที่ 25%
                                ปรับแล้วติ๊ก Apply Fan setting ด้วยนะครับ ไม่งั้นไม่เซฟค่าไว้ให้
                                Last edited by IX; 5 May 2010, 23:23:52.

Comment

Working...
                                X