Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงOSในsataไม่ใด้ ช่วยด้วยครับด่วน !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงOSในsataไม่ใด้ ช่วยด้วยครับด่วน !!

คือว่าผมมี IDE1ตัวก็ใช้อยู่ปรกติ แล้วผมซื้อ sata มา1ตัว
    ที่สาเหตุผมซื้อ HD มาใหม่เพราะตัว IDE ผมมันใกล้จะเสียเเล้ว

เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ...คือผมเอาsataต่อเพิ่มเข้าไปโดยที่IDEเป็นตัวOSผมก็ทำการโอนข้อมูลต่างๆที่จะเก็บใว้ แล้วถอดIDEออกเพื่อจะเอาไปเคลม แล้วก็จะลงOSพอเข้าไปก็ลงosที่drive G.ส่วนDrive H,I เก็บข้อมูลที่กล่าวมาข้างต้น
    ก็กด enterเพื่อลงwindowsตามปรกติ formateเเล้วก็copy fileต่างๆของมันไปปรกติ แล้ว restart พอถึงหน้าที่ ภาษาengมันบอกให้เรากดไรก็ใด้ press any key for boot from cd.... ไรเนี่ยเเหละ มันดันไม่ไปต่อแล้วขึ้นคำว่า error loading operation system ขึ้นมาครับ งง หลายๆ
    ช่วยหน่อยครับงงๆมากๆทำไมลงไม่ใด้ครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Deicide; 19 Dec 2007, 23:44:24.

ใช้เมนบอร์ดอะไร นะ
    HDD sata1 / sata2 อะ
    ลองเปลี่ยน XP เวอร์ชั่นอื่นลงดูยัง

Comment

k8n4e-se ครับตามลายเซน ผมลอง ทั้ง2แผ่นอะครับตัวที่ลงIDEที่ใช้อยู่ปรกติ T_T
      sata1 ครับ

Comment

สงสัยต้อง แผ่น 4-5 ประมาณ Sata + XP + Chipset ไม่เข้ากัน อะ
        เคยเจอใน Asrock 775V88+ นะ กว่าจะหาแผ่นคู่กับ ซีเกต Sata1 ได้เกือบ 5 เวอร์ชั่น แนะ ^^"

Comment

Comment

XP 2008 ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              XP 2008 ครับ
              ขยายนิดนึงครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                สงสัยต้อง แผ่น 4-5 ประมาณ Sata + XP + Chipset ไม่เข้ากัน อะ
                เคยเจอใน Asrock 775V88+ นะ กว่าจะหาแผ่นคู่กับ ซีเกต Sata1 ได้เกือบ 5 เวอร์ชั่น แนะ ^^"
                ไปลองมาละครับ6แผ่น - -* ไม่ใด้ซํกแผ่นขึ้นเหมือนกันเลยครับ สงสัยต้องเอาไปเคลมซะละมั้ง

Comment

เคบลอง หา DVDRW ตัวอื่นมาลองใหมครับ ผมเคยเจอนะ ไดร์ไม่ได้เสีย แต่อาการนี้เลย ต่อกับบอร์ดแล้วลงไม่ได้ ต้องหา ไดร์ตัวอื่นมาลงแทน พอลงเสร็จก็เอา ไดร์ตัวเดิมมาต่อใช้งานได้

Comment

ลองลง OS ก่อนคัดลอกไฟล์มาวาง
                    และก็ เอา HDD เดิมออกไป เสียบโดดๆตัวเดียว

Comment

เอา HDD ที่เป็น IDE ออกไปจ๊ะ หรือจะแค่ disable IDE ช่องนั้นไปเฉย ๆ ก็ได้

ถ้าตอนติดตั้งวินโดวส์ มันมองเห็น HDD ที่เป็น IDE มันจะไปติดที่ตัวนั้นนะจ๊ะ

ติดเสร็จแล้ว ค่อยเอากลับมาเสียบ หรือ enable ขึ้นมาใหม่นะ

Comment

Originally posted by heatie View Post
                        เอา HDD ที่เป็น IDE ออกไปจ๊ะ หรือจะแค่ disable IDE ช่องนั้นไปเฉย ๆ ก็ได้

ถ้าตอนติดตั้งวินโดวส์ มันมองเห็น HDD ที่เป็น IDE มันจะไปติดที่ตัวนั้นนะจ๊ะ

ติดเสร็จแล้ว ค่อยเอากลับมาเสียบ หรือ enable ขึ้นมาใหม่นะ
                        ลองเเล้วครับไม่ใด้
                        ok ขอบคุณมากๆสำหรับความคิดเห็น
                        พยายามต่อไป

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          เคบลอง หา DVDRW ตัวอื่นมาลองใหมครับ ผมเคยเจอนะ ไดร์ไม่ได้เสีย แต่อาการนี้เลย ต่อกับบอร์ดแล้วลงไม่ได้ ต้องหา ไดร์ตัวอื่นมาลงแทน พอลงเสร็จก็เอา ไดร์ตัวเดิมมาต่อใช้งานได้
                          ครับเดี๋ยวจะลองไปเสียบที่ทำงานดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลงใด้เเล้วครับเอาไปเคลมมา
                            ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำดีๆครับ

Comment

Working...
                            X