Announcement

Collapse
No announcement yet.

Acer ASPIRE 3641 NWXMi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Acer ASPIRE 3641 NWXMi

ใครเจอปัญหากับเครื่องรุ่นนี้บ้าง ผมเจอปํญหากับครื่องนี้อยู่แต่อยากรู้ว่าจะมีใครเจอปัญหาอย่างผมบ้าง
    อยากรู้จริงๆนะครับ กำลังนั่งนำตาตกอยู่ แล้วจะแจงรายละเอียดอีกทีนพครับหลังมีคนตอบผมแล้ว อยากรู้ว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า มีอยู่ข้อหนึ่งหน่าคิดนะครับ รุ่นนี้บอกว่า Note Book For Linux ยังมีอีก ฯ

ยังมะมีใครตอบผมเลยเหรอ
    เล่นเกมส์ได้มันส์สุดยอด แต่มีใครติดปํญหาเรื่องการส่งผ่านข้อมูลและการเชื่อมต่อภายนอกที่สุดแสนที่จะช้ากับเครื่องนี้มั่งครับ

Comment

รุ่นนี้มีข้อเสียตรงไหนบ้างคะ ช่วยบอกหน่อย ว่าจะซื้อรุ่นนี้อยู่ ถ้าไม่ดี จะได้เปลี่ยนใจ

Comment

เครื่องเป็นอะไรครับเนี๊ยะ

Comment

aspire 3641

เข้าไปอ่านตามลิ้งเลยครับ
          http://www.techxcite.com/forum/viewt...8374c4fda3aa6f

Comment

ตอบแล้วนะ

ตอบแล้วนะตามลิ้งข้างบนไปโลดเลยขี้เกี้ยจพิมท์ใหม่เรื่องมันยาว

Comment

มีใครไปอ่านมาแล้วมั้งครับ
              อยากถ้าความรู้สึงหนะครับว่ารู้สึกยังไงครับกับยี่ห้อนี้รุ่นนี้หนะครับ

Comment

อ่านแล้วนะครับ ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไร แต่ notebook ที่เป็น Celeron® M มันไม่น่าใช้อยู่แล้ว ผมว่านะจะเป็นการเข้าใจผิดในการลง windows มากกว่า ส่วน driver นั้นถ้าเป็นไปได้ ไปหาโหลดเอาใหม่ใน web acer แทบ ยุโรปดีกว่า ใหม่กว่ากัน อีก ช่างไม่ได้เก่งไปซะทุกคนหลอกคับ

Comment

ถึงคุณ TUA โดยตรงเลยครับ

Originally posted by tua View Post
                  อ่านแล้วนะครับ ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไร แต่ notebook ที่เป็น Celeron® M มันไม่น่าใช้อยู่แล้ว ผมว่านะจะเป็นการเข้าใจผิดในการลง windows มากกว่า ส่วน driver นั้นถ้าเป็นไปได้ ไปหาโหลดเอาใหม่ใน web acer แทบ ยุโรปดีกว่า ใหม่กว่ากัน อีก ช่างไม่ได้เก่งไปซะทุกคนหลอกคับ
                  แล้วคุณช่วยตอบปํญหาของผมได้หรือเปล่าครับว่าการเข้าใจผิดในการลงวินโดท์ว ที่คุณบอกมาหนะเข้าใจผิดยังไงหรือครับ เรื่องdriver ทำไมหรือครับฝั่งเอเซียไม่ค่อยพัฒนาหรือไงครับ ถึงแนะนำไปทางยุโรป ส่วนเรื่องช่างถ้าตั้งตนเป็นช่างแล้วก็หน่าจะมีจรรยาบรรช่างบ้างนะครับ ดูถึงความถูกต้อง มองถึงปํญหาที่เกิดขึ้น สำนึกว่าตนมีหน้าที่มีอาชีพอะไร รับผิดชอบกับครับพูดคำสัญญาและการกระทำด้วย ยิ่งไปกว่านั้น ทางศูนย์จะตั้งขึ้นมาทำไมครับ (ศูนย์บริการหนะครับ) ไม่เชื่อคุณลองถามคำถามกับศูนย์หรือลองร้องขอสิทธิ์การบริการที่ เขาว่าจะให้ หรือมี ลองดูซิครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น หรือว่าคุณเป็นช่างหรือพนักงานที่นั่นจึงไม่เชื่อ ถ้าคุณเป็นช่างที่นั่นจริงนะครับ ก็ขอให้ได้ทดลองกับปํญหาที่มันเกิดได้เกิดจริงหรือเปล่า(มีเครื่องลูกค้าหรือเครื่องDEMOให้ลองอยู่แล้วนี่ครับ) ลองถามกับหลายๆคนดูว่าเจอปํญหานี้หรือเปล่า ผมถึงได้ถามคนอื่นๆก่อนที่ผมจะตอบไงครับ เรื่องของพอร์ท USB นั้นหนะผมรู้ต้นตอหลักของมันจริงๆแล้วหละว่ามันมีอยู่ 3ประเด็นหลักที่ทำให้มันช้าลงหนะครับ

1.ในตัวเครื่องมีChipset ที่มีพอร์ทหลักUSBอยู่3ตัว ตัวที่หนึ่งสามารถทำงานสูงสุดอยู่ที่ 12Mb/s ตัวที่สองสามารถทำงานสูงสุดอยู่ที่ 12Mb/s และตัวที่สามสามารถทำงานสูงสุดอยู่ที่ 480Mb/s ทางผู้ผลิตได้เลือก เอาพร์อทที่สามมาใช้แล้วสามารถแตกรูท มาใช้ได้แปดพร์อทย่อย แบ่งให้กล้องหนึ่งพร์อท แบ่งออกใช้งานทั่วไปสามพร์อท อีกสี่พร์อทไม่ได้ใช้(***มีการแชร์แบร์นวิดการใช้งานเกิดขึ้นแล้ว***)

2.เรื่องDriver ทางศูนย์ยังยืนยันให้ใช้DriverจากโอเอสXP SP2ขึ้นไปนั่นมันสำหรับChipsetที่reg..กับทางMicrosof เขาก่อนที่เขาผลิตSoftwareออกวางตลาดเท่านั้นแล้วเท่านั้น ถ้าเป็นChipsetยี่ห้อดังๆก็จะไม่มีปัญหาเช่น Intel, VIA, หรือ SIS ก็จะเห็นชื่อของอุปกรณ์นั้นๆ ปรากฎออกมาเลย แต่ตัวนี้ไม่ ปณากฎแค่ Standad from Microsoft นั่นก็หมายความความว่าจะใช้ได้แค่โหมด Standad ซึ่งก็ไม่น่าจะเกิน USB V1.1 (ไม่เกิน 13Mb/s)แล้วคุณคิดดูถ้าต้องแชร์ถึงแปดพร์อทจะเกิดอะไรขึ้นครับ (ก็จะเป็นการว่าใครจองก่อนได้ก่อนหนะซิครับ)

3.ปํญหาอยู่ที่ตรงนี้ครับ ตัวกล้องที่แถมมากะรุ่นนี่เป็น USB V2.0 จะถูกติดตั้งก่อนเพราะมากะเครื่องจึงทำให้มีการจองแบร์นวิดก่อนแล้วมการจอง โอเวอร์แบร์นวิดเกิดขึ้นจากที่ผมดูเครื่องผม โอเวอร์ตั้ง 378% เลยทีเดียว ปํญหาที่จะเกิดขึ้นคืออะไรรู้ไหมครับ คุณ TUA แบร์นวิดการส่งผ่านข้อมูลเต็ม ทำให้อุปกรณ์ ที่เป็นโหมด USB V2.0 อย่างเดียวใช้ไม่ได้ เพราะไม่สามารถ Down Speed ตัวเองลงมาได้ จะเหลือให้ใช้ได้ก็พวก Down Speed ลงมาได้หรือพวกSpeed ต่ำอยู่แล้วใช้งานได้ เพราะว่าพวกรูทพร์อทจะสำรองแบร์นวิดของตัวเองอยูที่ 10-12% อยู่แล้วจึงสามารถใช้งานได้

ถ้าคุณไม่เชื่อก็คงต้องไปหามาลองเองแล้วหละถึงจะรู้ ว่าเป็นยังไง สำหรับ Driver จริง กับคำว่า Driver Standad from Microsoft (ผมลองตามไปดูคำตอบที่คุณตอบกับเพื่อนๆในกระทู้ต่างแล้วคำตอบแบบกำปั้นทุบดินเหมือนพนักงานศูนย์เขาเลยนะครับ)

Comment

ต่ออีกหน่อยนะครับ

ที่ว่า "notebook ที่เป็น Celeron® M มันไม่น่าใช้อยู่แล้ว" คุณรู้สเป็คและคุณสมบัติของมันหรือเปล่าครับ Celeron M 410 1464Mhz เทคโนโลยี MMX, SSE1, SSE2, SSE3, L2=1M 0.65 ไมร์คร์อน FSB533 มัลติสปีด(ปรับความเร็วตามแหล่งพลังงานหรือลักษณะงานที่ใช้)ดีกว่าและยังสูงกว่า P4 บางรุ่นที่ราคาและความเร็วเท่ากันอีกนะครับ ลองไปศึกษาดูนะครับ อย่าไปเหมารวมว่าถ้าเป็นCeleronแล้วจะไม่ดี ก็เหมือนเจ้ายี่ห้อที่ผมใช้นี่หละผมไม่ได้เหมารวมทุกรุ่นของเขาหรอกนะครับ ผมกล่าวถึงรุ่นที่ผมมีปัญหาอยู่เท่านั้นหละครับ ตอนแรกดูสเป็คกับยี่ห้อก็น่าจะผ่านแล้วนะครับผมไม่ได้ดูถึงราคาหรอกนะครับ แต่ก็เจอปํญหาอย่างที่บอกหละครับ ผมเลยสติแตกไปพักหนึ่ง นึกได้เลยอยากบอกให้คนอื่นรู้บ้สงก็เท่านั้นเองครับ

Comment

อยากให้พี่เขากลับมาอ่านหน่อย

ฝากถึงพี่ tua หน่อยครับถ้าใครรู้จักพี่เขา อยากให้พี่เขากลับมาอ่านหน่อย ถ้าอ่านแล้วช่วยตอบด้วยนะครับ แท้งกิ้วหลายๆครับ

Comment

ฝากถึงพี่ tua โดยเฉพราะเลยครับ

ได้เข้ามาอ่านหรือยังครับ ช่วยตอบหน่อยครับ ว่าจริงหรือเปล่าครับ

Comment

ถ้าจะซื้อรุ่นยี่ห้ออะไรลองถามเขาดูนะครับ(โดยเฉพาะยี่ห้อนี้+ขอใบยืนยันปรักันจอได้เลยยิ่งดี) ว่า ประกันจุดบอดกี่จุด ผมเคยเจอ พอถามศูนย์ ว่ามี 2จุด เขาบอกว่าต้อง สาม พอเราบอกว่าสาม เขาบอกไหม่ว่าต้อง สี่ สรุปว่าสี่แต่ยังไม่รู้แน่ว่าเท่าไหร่ ผมแค่สาม เลยเปลี่ยนไม่ได้ (ยังมีบอกซ้ำนะครับว่ากรณีอาการนี้ต้องมีเกิดขึ้นทุกตัว...แหนะ)

Comment

Working...
                          X