Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพ 939 ตอนนี้มันจะสายไปมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพ 939 ตอนนี้มันจะสายไปมั้ยครับ

ตอนนี้มีบอร์ดเจ้านี่อยู่อ่ะคับ
    ATI RS480
    ไม่รู้ว่าเคยเห็นหน้ากันหรือเปล่าเพราะว่ามันออกจาโบราณ ส่วน CPU ผมมี 3200+ อ่ะคับ
    ที่หนักใจว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนดีเพราะว่าผมมี ram ddr 1Gb*2 อยู่อ่ะคับเลยลังเลไม่รู้จะเอาอย่างไรดี

ที่ฝันไว้นะครับ กะว่าจะ
    1 เปลี่ยนบอร์ดใหม่ เอาแบบ oc ได้ (สงสัยมันจะเก่าเกิน หรือผมทำไม่เป็นไม่รู้ เข้าไปเซ็ทไม่ได้ )
    2 ซื้อการ์ด 8600 GT มาใส่
    3 เปลี่ยน CPU

*งบผมประมาณ 6-7 พันน่ะคับ

เท่านี้แหละครับ ขอความกรุณาท่านเทพทั้งหลาย ช่วยให้คำแนะนำด้วยน่ะครับ

บอร์ดของ MSI หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ มันคล๊อคไม่ได้ครับ
    แล้วก็
    3200+ นี่ใช้งานไม่พอเหรอครับ
    เสียดายแรม ตั้ง 2 GB

แนะนำ
    1. คล๊อคไม่ได้ก็ไม่ต้องไปคล๊อคครับ
    2. ซื้อมาเลย เพราะ ATI RS480--จะ Support Pci-e ทุกชนิด
    3.หา X2 3800+ ขึ้นไปมาใช้
    เท่านี้ก็ใช้ได้ไปอีกนานครับ

หรือจะซื้อแค่การ์ดจอมาก็ไม่ขี้เหร่แล้วครับ ดูสเปคในลายเซ็นผม ก็ต่างจากของคุณแค่ CPU เองนะครับ

Comment

ขอบคุณคับ :]

Comment

เอาอีกหน่อย เห็นงบคุณ 6-7 พัน
        กรณีแรก เปลี่ยนยกชุด
        เอา E2140+บอร์ด+DDRII 2 GB+VGA งบนี้ไม่ไหวครับ
        กรณีที่สอง
        CPU 3200 บาท ขึ้นไป แล้วแต่จะหาได้ ( มือสอง )
        VGA 8600GT งบ 3500 น่าจะหายาก ลองพิจารณา 2600XT DDR3 น่าจะเพิ่มตังค์อีกไม่เท่าไร
        กรณีนี้น่าจะราวๆ 8000 บาทครับ

ส่วน CPU เดิม น่าจะขายได้ราวๆ 1400-1600 ครับ

Comment

ดูจากงบแล้ว ถ้าจะเปลี่ยนบอกได้เลยว่าได้ครับ
          -----------------------------------
          ขายบอร์ด ซีพียู แรม เก่า ก็ได้งบมาเพิ่มอีกเป็นหมื่นกว่าบาท
          -----------------------------------
          เล่นเป็น x2 4000+ ค่าตัว 2000 นิดๆ
          http://www.savewaytech.com/index.php...=244&Itemid=95
          อันนี้เมนบอร์ดครับ ของ abit ค่าตัวประมาณ 2700 บาทครับ คล๊อกปรับแต่งได้โอเค ราคา 2700 บาทไม่น่าจะเกินนี้(น่่าจะ 2600) แต่ประกันนั้น....
          แรม 2 กิ๊ก เลือกเอาแล้วกันครับ จะเอาค่ายไหน พวกบัส 667 ค่าตัวน่าจะอยุ่ที่ 2000 บาท(เอาธรรมดาก็เล่นคิงสตันไปแล้วกันครับ คล๊อกลากแต่บัสซีพียูเอาไม่อัดบัสแรม เพราะมีผลน้อย)
          ยังเหลือเงินให้ใส่กับการ์ดจอครับ
          เพิ่มให้อีกทางเลือกแล้วกันนอกจาก 8600 GT
          ไม่สน Sapphire Radeon HD2600XT Radeon HD2600XT, 256MB DDR3, HDMI 800/1400 MHz บ้างหรือครับ ค่าตัว 3500 บาทครับ
          หรือจะอัตแต่การ์ดจอแล้วเล่นชุดเก่าก็ได้ครับ ทำได้ทั้ง 2 อย่างอยู่แล้วครับ

Comment

ขายของเก่า ทิ้ง แล้วซื้อใหม่ครับ รวบรวมงบได้เท่าไหร่ ไป บอร์ด จัดสเปกเลยครับรับรองได้อย่างใจ

Comment

6-7 พันขายของเก่าทิ้ง+เปลี่ยน CPU MB แรมดีกว่าครับผม
              ของเก่ายังขายได้ซัก 2700 เหนาะๆ

Comment

CPU ขายได้ประมาณ ไม่เกิน 2000
                บอร์ด ขายได้ไม่เกิน 1000
                แรม 1G จำนวน 2 ตัว ขายได้ตัวละประมาณ 1000 กว่าบาท รวม 2 ตัว ก็ได้ ประมาณ 2000 กว่าบาท สรุป ขายได้ไม่เกิน 6000 บาทครับ

ถ้าขายได้เกินนี้ ถือว่าโชคดีมากครับ
                Last edited by Drunk; 20 Dec 2007, 21:09:33.

Comment

เก็บไว้เถอะท่าน

ผมมาแนวเดียวกับท่านเลย เอางี้ เมื่อสามเดือนก่อนสเป็คของผม

Athron 3200+ 939
                  ASUS A8N5X
                  512 * 2 Dual
                  6600GT
                  อันนี้ใช้มาปีกว่า

เอาล่าสุดวันนี้

Athron X2 3800+ (รับท่าน winddd @ 2700 บาท)
                  A8N5X เพิ่มมาอีกใบ เพิ่งได้มาจากน้องในบอร์ดนี้ เพราะมี CPU เก่าเหลือ
                  1 GB * 2 Dual
                  8600GT

กะลังคลั่ง 939 ผมว่าราคามือสอง เทียบกับประสิทธิภาพนี่คุ้มมากๆ

Comment

อ้าว แล้วเอาเครื่องไปใช้อิท่าไหนล่ะครับ ถึงมาบอกว่า Athlon 64 3200+ แรงไม่พอ

ตอนนี้ผมว่าเปลี่ยนแค่การ์ดจอก็พอแล้วครับ RAM มีตั้ง 2 GB CPU ก็ยังแรงดีอยู่ไม่ได้น่าเกลียดอะไร

แค่นี้ก็ใช้ได้ยาวแล้วหละครับ Vista ก็ Vista สิ มาเหอะ

มีบางคนยังใช้ P4 หรือ Barton จนถึงทุกวันนี้อยู่เลย มันก็ใช้ได้แล้วนะครับ โหย ของคุณ Athlon 64 แรงเหลือเฟือแล้ว

ถ้าแรงไม่พอ จะเล่น Dual Core ที่หลังก็ยังไม่สายหรอกครับ

Comment

ผม Barton ยังอัพเลยท่าน

Comment

ข้อสังเกตุนะหลังจากอัพเป็น X2 ตอนแรกผมใช้ WINXP นะก็ยังนั่งงงๆ ว่ามันแรงกว่าคอร์เดียวตรงไหน โปรแกรมที่ใช้ที่เล่นอยู่ ไม่ได้เร็วขึ้นเลย

แต่พอมาเป็น VISTA กับ UBUNTU นี่ตาสว่างเลย เร็วกว่ามากจริงๆ ผมลง Winning9 (เก่าไปหน่อย) ตอนติดตั้งเกมนี่ปื๊ดเดียวเสร็จเลย ส่วน UBUNTU ตอนเรียกใช้โปรแกรมต่างๆ นี่ก็เร็วกว่าเดิมเยอะมาก

ทดสอบที่ 1GB * 2 Dual ทั้งสองซีพียูนะ คุ้มงับคุ้ม

ปล่อยโคม ปล่อยโคม

Comment

ก็ X2 มีไว้รันโปรแกรมต่างๆพร้อมกันหลายๆอัน
                          ยิ่ง Vista มีพวก Gadget อะไรต่างๆนาๆ พวก Service มันอีก ต้องใช้ CPU หลายๆหัวรันช่วนกัน
                          แต่ใช้ 1Core กับ 2Core จะเห็นผลมากบน Vista

Comment

ที่ X2 ใช้ไม่แตกต่างไปจาก CPU คอร์เดียวน่ะ
                            เพราะว่าโปรแกรมส่วนมากที่ใช้ บน Windows XP มันไม่รองรับ CPU หลายหัวครับ มันรู้จักแค่หัวเดียว มันก็ใช้แค่หัวเดียว

แต่ X2 จะเร็วกว่าแน่นอน เมื่อใช้ 2 โปรแกรมทำงานหนักพร้อมกัน

Comment

Working...
                            X