overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: กรุณาช่วยจัดสเป็คคอมใช้ในงานเสียงน่ะครับ

OverclockZone Member

Default กรุณาช่วยจัดสเป็คคอมใช้ในงานเสียงน่ะครับ

ขอความกรุณาช่วยจัดสเป็คหน่อยครับ ผมใช้คอมได้บ้างนิดหน่อย แต่ไม่รู้จักผลิตภัณฑ์คอมเลย

คือว่า คอมตัวนี้ จะใช้ run software เสียง (คือเป็น sound module) อย่างเดียวเลยล่ะครับ รับสัญญาณ midi มาจากคอมอีกตัวหนึ่งครับ โดยจะใช้งานแบบ real-time ด้วย (latency ตําๆ) software ที่ใช้จะมีสองสามตัวทั้งเป็น Software synth, เล่น samples, และทำ effects ดังนั้นจะกิน CPU เยอะ ใช้ RAM เยอะหน่อย และ I/O เร็วๆ ส่วน Hard Disk ก็ไม่ต้องใหญ่มาก เพราะไม่ได้ใช้งานอื่น ไม่ต่อเน็ตด้วย แล้ว sound card เดี๋ยวไปหาเอาต่างหาก OS ก็เป็น Windows XP ครับ

สรุปแล้ว เหลือแต่ตู้คอมที่มีการ์ดจอแบบพอใช้ได้ สเป็คอย่างตำที่ software กำหนดมาคือ

Pentium 4 /Athlon 2.4 GHz or better
    DVD Drive
    1 GB of RAM or more
    เรื่อง I/O นี่ ผมไม่มีความรู้เลยว่า แบบไหนดีไม่ได้อย่างไร ก็เอาพอใช้ได้น่ะครับ
    PSU ก็เอาแบบเผื่อต่อจอเล็กๆได้ก็พอครับ

งบ 10,000 บาท สำหรับส่วนนี้ และเน้นความทนทานน่ะครับ พอจะเอาอยู่ไหมครับ ถ้างบเหลือ ก็ขอรบกวนแนะนำ sound card ที่ DAC เสียงดีๆด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

MusicKids

OverclockZone Member hutchan's Avatar

ประกอบเอาประหยัด
    Intel Celleron D420 @1300
    Asrock Conroe 1333/667 @1600
    Rox DDR2 1024/667 x2 @1540(อาจจะมียี่ห้ออื่นถูกกว่านี้ ลองหาดูครับ)
    Westurn Digital SATA2 80G @1600(ดูประกันดีๆ)
    Creative Sound Blaster X-Fi Extreme Audio @2800(นี่แหล่ะใช้ได้หมด+Canvas จัดว่าหรู)
    Lite-On 20X DVD Writer @1000(บรรดาของถูก ต้องยี่ห้อนี้เท่านั้น)
    Plenty 400W Case+Power Supply @750(PSU งานใช้ได้)

จะบอกว่าให้เข้าไปดูที่ Forum IT Market
    มี Sound เทพหิ้วมาจากเมืองนอกมาขายกันอยู่
    รวมทั้ง Sound มือ 2 หมดประกันที่เหมาะกับงานคุณขายเยอะแยะไปหมด
    Last edited by hutchan; 20 Dec 2007 at 13:51:33.

ขอบคุณมากๆนะครับ

แต่อยากขอรบกวนอีกนิดเดียว(หรือคนอื่นก็ได้) ว่าถ้าไม่รวม sound card ในงบ 10000 เนี่ย น่าจะพอเอาไปเพิ่มพลังขึ้นจากที่จัดสเป็คมาแล้วข้างบนเนี่ยอย่างไรดีครับ? หรือน่าจะจัดสเป็คใหม่แบบอื่นไป?

ขอบคุณอีกครั้งครับ

MusicKids

OverclockZone Member hutchan's Avatar

Quote Originally Posted by MusicKids View Post
    ขอบคุณมากๆนะครับ

แต่อยากขอรบกวนอีกนิดเดียว(หรือคนอื่นก็ได้) ว่าถ้าไม่รวม sound card ในงบ 10000 เนี่ย น่าจะพอเอาไปเพิ่มพลังขึ้นจากที่จัดสเป็คมาแล้วข้างบนเนี่ยอย่างไรดีครับ? หรือน่าจะจัดสเป็คใหม่แบบอื่นไป?

ขอบคุณอีกครั้งครับ

MusicKids
    ไม่เอา sound ในงบเดิม 10k
    อยากให้เปลี่ยน cpu
    เป็น Pentium Dual Core E2140 @2300

ถ้าทะลุงบได้ก้ออยากให้ m/b เป็นตระกูล P31 ยี่ห้อแล้วแต่ชอบ ไม่เกิน @2800
    เช่นตัวนี้ : http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=4286
    หรือตัวนี้ : http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=4741

ส่วน sound เอาให้หนำครับ : http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=134692
    Last edited by hutchan; 20 Dec 2007 at 20:38:39.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

การเข้าCODE เน้น CPU ให้หนักๆครับ

อ่า คุณ Wikorn ช่วยสงเคราะห์ชี้แจงหน่อยได้ไหมครับ ว่า "การเข้า CODE" หมายถึงอะไรน่ะครับ

ที่ว่าเน้น CPU ให้หนักเข้าไว้ ในงบนี้ จากที่ดูๆมา น่าจะเป็นค่า RAM + DVD Drive + HDD + PSU ประมาณ 5000 ดังนั้น CPU + Mainboard น่าจะรวมที่ 5000 (+ ได้อีกนิดหน่อย) จะเอาชุดไหนถึงจะหนักดีครับ

ขอบคุณครับ

MusicKids

น่าจะเป็น CPU C2D พวก E6550 6750 6850 ถ้าไหวก็ Q6600 หรือหา E6600 ดู

c2d กะ celly d ตัวใหม่ก้อมี mmx และ sse ทุกอย่างเหมือนกัน
    งบหมื่นเดียวได้แค่ไหนคงแค่นั้นหล่ะครับ อยากให้ใช้ cpu ดีๆคงต้องเพิ่มงบหน่อยครับ
    จะให้เห็นผลต้องงาน convert หนัง งาน premier
    แค่งานเสียง ใช้ sound ดีๆก้อพอครับ sound ห่วย delay มาก
    เวลาต่อ line in หรือใช้งาน sw synth มันไม่ realtime เท่าไหร่
    ใช้ cakewalk soundforge แล้วแทบจะทุบจอแตก

อัดงบให้ sound ส่วน cpu celly d 420 เทพครับ รับประกัน
    หรือเพิ่มงบ แฮ่ๆๆ

Bookmarks

Bookmarks