Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการไรท์หนัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการไรท์หนัง

แบบว่าเอา vcd ที่เราเก็บไว้หลายๆเรื่องมาไรท์ใส่ DVD แผ่นเดียวอ่ะครับ
    ทำไงครับ เพราะเอาไฟล์ไปโยนใส่ เนโรมันไม่ได้แฮะ

ทำไมไม่ได้อะ

เปิดเป็น DVD-ROM (ISO ) แล้วโยนๆๆๆๆ

Comment

คุณก็ใช้ nero นั้นล่ะครับแต่เข้าที่หัวข้อ สร้างวีดีโอวีซีดีของคุณเอง แล้วเาก็สามารถที่จะใส่หนังได้หลายเรื่องครับ แล้วเอาไปเปิดในเครื่องเล่น dvd ได้ด้วยน่ะครับ

Comment

อ๋า ได้แล้วแฮะ แต่ช้ามากเลยอ่ะ
        วาง vcd 4 เรื่องใส่ไป รอ ชม.ครึ่งอะ ทำไมช้าจังหว่า

Comment

อ่าเจอเพื่อนแระ... เพิ่งเริ่มใช้การทำ V2D ด้วย Nero Vision 5 ทำได้ง่ายๆ มีสร้างเมนูได้วยนะงับ ขั้นตอนทำก้อง่ายตามนี้ครับ
          1.เปิดโปรแกรม Nero Vision
          2.เลือก Make DVD... ตามด้วยเลือกโหมด DVD-Video จะมีหน้าเมนูใหม่ขึ้นมาให้สร้าง Project
          3.ด้านล่างขวามือ เลือกชนิดแผ่นดีวีดีที่จะเขียนด้วยนะครับ ส่วนใหญ่คงจะเลือกเป็น DVD เพราะแผ่นเปล่าที่ใช้ๆ กันนั้นเป็น DVD5
          4.ผมชอบเลือก Import Disc เพราะส่วนใหญ่เป็นหนังซีรีย์เกาหลีที่โหลดมาเป็น VCD แถบเป็น image ไฟล์ตะหาก เลยต้องใช้ Daemon Tools ทำ Drive เสมือนเอาหลายๆ Drive
          5.ระหว่างการ Add File ให้ดูแทบล่างด้วยนะงับอย่าให้เกิน 4.6 GB (เผื่อทำเมนูหน่อยหนึ่ง)
          6.มีให้ตรวจเมนู กดเพื่อแปลงไฟล์ เมืองไทยใช้ระบบ PAL นะงับ
          7.ตอนแปลงไฟล์กับตอนเขียนแผ่นช้าเร็วขึ้นอยู่กับบุญวาสนา (เครื่องแรง) อิๆ

Comment

Originally posted by Mr_Money View Post
            อ่าเจอเพื่อนแระ... เพิ่งเริ่มใช้การทำ V2D ด้วย Nero Vision 5 ทำได้ง่ายๆ มีสร้างเมนูได้วยนะงับ ขั้นตอนทำก้อง่ายตามนี้ครับ
            1.เปิดโปรแกรม Nero Vision
            2.เลือก Make DVD... ตามด้วยเลือกโหมด DVD-Video จะมีหน้าเมนูใหม่ขึ้นมาให้สร้าง Project
            3.ด้านล่างขวามือ เลือกชนิดแผ่นดีวีดีที่จะเขียนด้วยนะครับ ส่วนใหญ่คงจะเลือกเป็น DVD เพราะแผ่นเปล่าที่ใช้ๆ กันนั้นเป็น DVD5
            4.ผมชอบเลือก Import Disc เพราะส่วนใหญ่เป็นหนังซีรีย์เกาหลีที่โหลดมาเป็น VCD แถบเป็น image ไฟล์ตะหาก เลยต้องใช้ Daemon Tools ทำ Drive เสมือนเอาหลายๆ Drive
            5.ระหว่างการ Add File ให้ดูแทบล่างด้วยนะงับอย่าให้เกิน 4.6 GB (เผื่อทำเมนูหน่อยหนึ่ง)
            6.มีให้ตรวจเมนู กดเพื่อแปลงไฟล์ เมืองไทยใช้ระบบ PAL นะงับ
            7.ตอนแปลงไฟล์กับตอนเขียนแผ่นช้าเร็วขึ้นอยู่กับบุญวาสนา (เครื่องแรง) อิๆ
            อ๋า หลังจากมะกี๊ ค้างไปสองรอบแฮะ ลากไฟล์ VCD(DAT) ไปวาง
            เวลาอันล่างที่บอก เหลือเท่าไหร่ มาค้างที่ 55 นาที
            แต่ไอ้ Elapsed มันก็ไปเรื่อยๆนะ ก็เลย end task มาอ่ะ อ่ะๆๆ รอรอบสามอยู่
            ปล. ผมใช้ เนโร 7 อ่ะ วิชั่น 4

Comment

ผมใช้ ulead video studio แปลงนะ เทียบคุณภาพกับโปรแกรม TMPEG DVD AUTHUR แล้วยูลีดภาพดรอปน้อยกว่า
              ---------------------------------
              ไม่รู้ว่ายูลีดหรือเนโร อันไหนจะภาพจะดรอปน้อยกว่ากัน

Comment

Originally posted by guru View Post
                ผมใช้ ulead video studio แปลงนะ เทียบคุณภาพกับโปรแกรม TMPEG DVD AUTHUR แล้วยูลีดภาพดรอปน้อยกว่า
                ---------------------------------
                ไม่รู้ว่ายูลีดหรือเนโร อันไหนจะภาพจะดรอปน้อยกว่ากัน
                อาการภาพดรอป นี้เป็นยังไงเหรอครับ

พอดีผมใช้ TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring อยู่ครับ

Comment

TMPEG บางทีภาพจะกระตุกนิดนึง แล้วเสียงไม่ตรงปาก ผมก็ใช้ TMPEG ทำ V2D อยู่ มีอาการอย่างที่ว่านั่นแหละ แต่นานๆเจอที

Comment

ภาพดรอปคือคุณภาพของงาน หลังแปลงไฟล์เสร็จแล้วลดลงครับ เทียบจากต้นฉบับ
                    --------------------------------------------
                    ก่อนแปลงชัดเจนกว่า แต่หลังแปลง แล้วภาพเบลอลง หรือภาพแตก อันนี้เขาเรียกว่าภาพดรอปหรือคุณภาพตกลงครับ
                    --------------------------------------------
                    TMPEG เป็นโปรแกรมตัวแรกเลยครับที่ผมหัดแปลง VCD ลง DVD
                    แต่ระยะหลังผมใช้ ยูลีดแปลงครับ ตั้งแต่ยูลีดออกเวอชั่น 10(ตอนนี้มี 11 แล้ว)
                    เท่าที่ผมเทียบดู งานออกมาคุณภาพดรอปจากต้นฉบับที่เราเอามาแปลงน้อยกว่าครับ
                    ---------------------------------------------
                    แถมใช้ยูลีดแปลงง่ายกว่าด้วยซิครับ
                    Last edited by guru; 21 Dec 2007, 11:46:02.

Comment

Working...
                    X