Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือปัญหา Lan คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือปัญหา Lan คับ

คือว่าผมเซท Lan กัน2เครื่อง เครื่องลูกก็สามารถ เล่นเนทได้แล้ว เข้าไฟล์เครื่องแม่ที่แชร์ไว้ได้
    แต่ว่า...... ทำได้แค่ดู ไม่สามารถ copy มาเครื่องผม หรือเปิดไฟล์ได้ ทำได้แค่เข้าไปในฟอลเดอ แต่ก็ช้ามาก ส่วนการเล่นเนทนั้นไวปรกติดี

ผมไม่แน่ใจว่านี่เพราะแรมเสียหรือเปล่าเพราะแรมตัวนั้นเสียบเครื่องแม่ไม่ได้ แต่เอาไปเสียบอีกเครื่องได้ ช่วยตอบทีนะคับ เป็นเพราะไร

Alow all user change my files

Comment

แค่ก๊อปปี้กับเปิดดูไฟล์หนะคับ

Comment

สายมันเสียหรือว่าอะไรคับ เมื่อก่อนจำได้เคยเอามาlan กันก็ปรกติ ฟังเพลงจากเครื่องแม่
        แต่ตอนนี้พอเปิดเพลงเครื่องแม่ฟัง กระตุกหยุดๆวิ่งๆ ค้างไป เนทก็ห่วยมากๆ เครื่องแรกเล่นเกมส์ได้ปรกติ เครื่อง2แทบเล่นไม่ได้เลยคับ
        ผมเซทค่าตามนี้นะคับ
        เครื่องแม่
        IP address 192.168.0.1
        subnet mask 255.255.255.0

Preferred DNS server 10.0.0.1

นอกนั้นว่างครับ ส่วนเครื่องลูกก็เหมือนหมดยกเว้น IP เป็น
        IP address 192.168.0.2

spedd เห็นเป็น 100ทั้ง2เครื่องนะคับ รบกวนทีคับไม่รู้จะไปถามใครแล้ว

Comment

ปิดกำแพงไฟยัง

Comment

มันแค่ช้่าา มากอะคับ เฮ่อเหนื่อยใจ เดี๋ยสลองจะไปซื้อสายไหม่มา แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวนะ

Comment

ลอง ping จากเครื่อง 2 มาเครื่องแรกดูงับว่า ค่า Ping ผิดปกติไหม (ปิด program ทั้งหมดก่อนนะงับ)

แล้วลอง ดูค่า upload/download ของ network ระหว่าง 2 เครื่องตอนที่เปิดเครื่องเฉยๆ มะได้ใช้งานด้วยว่า มีไหม ถ้ามะได้ทำไรแต่มีมากเรื่อยๆ ตลอด อาจเป็นได้ว่าติด worm บางตัวเลยทำให้ bandwidth ของสายตกลงงับ

Comment

เอ่อคับ ก่อนหน้านี้ ติดworm ทั้ง2เครื่องเลย ไอตัวที่มันเข้าไปฝังในexeอะคับ anti-virus ลบของผมหมดเเครื่องเลยต้องลงไหม่
                แต่ก็ลงไหม่แล้ว แสกนแล้ว ลบทิ้งหมดแล้วคับ แต่อาการยังเหมือนเดิม เดี๋ยวว่าจะลองเปลื่ยนสายดูคับ

ส่วนบนเครื่องแม่ เป็นการ์ดแลน มีไฟแสดงสถานะการส่งข้อมูลแต่ว่า ถ้าไว้เฉยๆมันก็ไม่ได้กระพริบอะไรเลย นอกจากตอนดึงข้อมูล

ping นี้ทำยังไงคับ ผมพอรู้แต่ทำไม่เป็น แล้วดูความผิดปรกติยังไงคับ มีโปรแกรมไรบ้าง

ขอบคุณมากคับที่ช่วยตอบ

Comment

Working...
                X