Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อใหม่ LCD หรือ CRT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อใหม่ LCD หรือ CRT

ว่าจะไปถอยจอ 17-19 นิ้ว มาใหม่อะครับ พอดีจอเก่า มันเป็น CRT 15 นิ้ว เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านหน่อยว่า จะซื้อใหม่ เป็น CRT17" หรือว่า เป็น LCD 17-19นิ้ว ดีอะครับ
    ว่าจะเอามาใช้งานกับโปรแกรมที่มันมีเครื่องมือเยอะพอดูอะ คับ แล้วก็งานพวกGraphic ด้วยอ่า
    แล้วถ้าเป็น wide LCD เนี่ย มันต่างกับ LCD ธรรมดายังไงหว่า
    ขอบคุณครับ อิอิ

ณ เวลานี้ แนะนำ LCD 19 นิ้ว ไวด์ ดีที่สุดครับ ถ้างบหนา ก็เพิ่มเป็น 22 ไวด์ เลยก็ได้ ถ้าเครื่องมือเยอะจะเหลือพื้นที่ใช้งานตรงกลางเยอะดี จอ CRT กำลังจะหายไปจากโลกแล้วล่ะครับ ข้อเสียมันเยอะ

จอที่ผมว่ามา ราคาอาจจะดูแพงกว่า CRT เยอะ แต่เชื่อเถอะ ระยะยาวมันคุ้มกับเงินที่จ่ายและสุขภาพสายตาเราด้วยครับ

Comment

CRT2จอ ราคาไม่เเพงครับ ใช้งานคุ้มด้วย ผ่าเล่นก็ยังได้ความรู้อีก

Comment

แล้วก็งานพวกGraphic

ไม่แนะนำวายครับ

Comment

จอ LCD ตั้งแต่ 19" Up หาที่ไม่ wide ยากน่ะครับ มีแต่ wide ทั้งนั้นเลย

Comment

ACER 7900 19 4/3
            SAMSUNG 7900 19 4/3
            PHILLIP 7800 19 4/3 ถ้าจำไม่ผิดนะอันนี้
            LG ถูกกว่าชาวบ้านเข้านิด ครับ

Comment

งานกราฟฟิกพูดตรงๆเลยว่าไม่เหมาะกับ LCD
              ----------------------------------
              แสดงแสงและสีเพี้ยนกว่าจอ CRT ครับ
              ----------------------------------
              แต่ถ้าคุณทำแค่นิดหน่อยเป็นงานอดิเรกก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้ครับ แต่ถ้ามืออาชีพผมว่าไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ

Comment

LCD wide screen 21 นื้วราคาเท่า 19 นิ้ว ธรรมดา ครับ wide Screen มุมมอง เล่นเกม และดูหนังจะกว้าง ได้มิติการมองที่น่าชม แต่ ถ้าพิมพ์ word ก็ เสียเนื้อที่ ด้านข้างไปเปล่าๆ ครับ แต่ก้สามารถปรับเป็นแบบธรรมดาได้

Comment

ทำงานกราฟฟิกจริงๆจังๆ อย่าใช้ LCD เลยดีกว่าครับ CRT ดีกว่า แสดงรายละเอียดพวกแสง+สีได้ดีกว่าครับ ส่วนจอ Wide สำหรับงานกราฟฟิกก็ไม่แนะนำอีกนั่นแหละครับ

Comment

อยากได้จอ wide ทำกราฟฟิก กดที่ลายเซ็นต์ขอรับ

Comment

LCD คับ

Comment

ใช้ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ = LCD
                        ใช้ทำงานกราฟิกดีไซน์ = CRT

Comment

Originally posted by guru View Post
                          งานกราฟฟิกพูดตรงๆเลยว่าไม่เหมาะกับ LCD
                          แสดงแสงและสีเพี้ยนกว่าจอ CRT ครับ
                          แต่ถ้าคุณทำแค่นิดหน่อยเป็นงานอดิเรกก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้ครับ แต่ถ้ามืออาชีพผมว่าไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ
                          เยี่ยมมากครับท่าน

Comment

LCD ครับ ประหยัดไฟ ลดปัญหาโลกร้อน แต่ทำกราฟิกใช้ CRT ดีกว่า

Comment

ผมชอบ lcd 17นิ้ว
                              ถ้า 19 นิ้วเวลาเล่นเกม sf แล้วภาพมันยืด พอปรับ ตัวหนังสือมันก็เบรอ

ผิดตรงไหนก็ขอโทษด้วยนะครับ

Comment

Working...
                              X