Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อใหม่ LCD หรือ CRT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จอ 19+ แร้วแต่ชอบคับ ของยังงี้
    แต่ผมว่านะ ตาม คุณ guru เรยคับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แต่ว่าถ้า CRT ดีกว่าในด้านงาน Graphic แล้วจะมีตัวไหนที่พอจะแนะนำให้ได้บ้างมั้ยครับ เพราะเห็นๆเดี๋ยวนี้ หาที่ดียากเหมือนกันนะ มีแต่ LCD หรือว่าผมมะค่อยเจอ

Comment

หง่าดันๆครับ ไม่เห็นมีใครมาตอบให้เรยเงียบ ๆ

Comment

ลองอ่านให้หมดดูก่อนนะครับ
          คิดว่าต้องได้คำตอบกลับไปบ้างแหละ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127950
          http://forums.overclockzone.com/foru...=127950&page=2
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=129232

Comment

ขอบคุณท่าน countertain มากครับ แต่ว่าถ้างบไม่ถึงคงต้องใช้พวก panel TN แน่นอนใช่ปะคับ

Comment

เอ...แต่สงสัยอีกอย่าง ถ้างบน้อยอย่างผมเนี่ย จะซื้อ LCD ที่เป็น panel TN หรือ ว่าจะเลือก CRT ดีหละครับ อยากได้คำแนะนำอีกนิดนึง ไงก็ช่วยแนะนำผุ้มีความรู้ต่ำต้อยด้วยนะครับ แหะๆ

Comment

อ้อ แล้ว LCD ที่มี panel เป็น S-IPS ถูกสุดเนี่ยเป็น DELL รุ่น 2007WFP รึป่าวครับ

Comment

เอาหยัดไฟดีกว่า 555 ช่วยชาติ ช่วยโลกร้อน สำคัญๆ ถ้าไม่มีโลก เงินทองผู้หญิง รวยๆๆๆ ไม่มีความหมายแล้ว
                  ฝอยไปนั้นกำ แต่มันเรื่องจริงนะคร๊าบบบ LCD ครับ ถนอมสายตาด้วย เลือก คอนทาสสูงๆ ครับ

Comment

ขอบคุณท่าน zombieto มากครับ
                    ดันๆๆๆ รอคนมาเพิ่มความเห็นคร้าบบบบ
                    ถ้างบน้อยอย่างผมเนี่ย จะซื้อ LCD ที่เป็น panel TN หรือ ว่าจะเลือก CRT
                    LCD ที่มี panel เป็น S-IPS ถูกสุดเนี่ยเป็น DELL รุ่น 2007WFP รึป่าวครับ

Comment

เอ้อ อันนี้มันก็อยู่ที่จุดประสงค์ ของผู้ซื้อนะครับ
                      อย่างถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไรมากกับ panel TN พวกสีเพี้ยนบ้าง (จริงๆ พอ calibrate แก้ได้ในระดับนึง)
                      คนส่วนใหญ่เลย ในไทยก็ใช้ Panel TN ทั้งนั้นแหละครับ
                      ไม่ต้องกังวลมากขนาดนั้นก็ได้

แต่ถ้า ตัวผมเอง ต้องเลือกระหว่าง LCD panel TN กับ CRT ด้วยเงื่อนไข งบที่น้อยๆ
                      ถ้าขนาดจอที่ไม่ถึง 20 นิ้ว ผมเลือก CRT
                      แต่ถ้าต้องใช้ เกิน 20 นิ้วขึ้นไป ผมเลือก LCD อะครับ
                      ทั้งนี้ ขนาดของจอเป็นตัวแปรที่สำคัญแทน

Comment

Originally posted by countertain View Post
                        เอ้อ อันนี้มันก็อยู่ที่จุดประสงค์ ของผู้ซื้อนะครับ
                        อย่างถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไรมากกับ panel TN พวกสีเพี้ยนบ้าง (จริงๆ พอ calibrate แก้ได้ในระดับนึง)
                        คนส่วนใหญ่เลย ในไทยก็ใช้ Panel TN ทั้งนั้นแหละครับ
                        ไม่ต้องกังวลมากขนาดนั้นก็ได้

แต่ถ้า ตัวผมเอง ต้องเลือกระหว่าง LCD panel TN กับ CRT ด้วยเงื่อนไข งบที่น้อยๆ
                        ถ้าขนาดจอที่ไม่ถึง 20 นิ้ว ผมเลือก CRT
                        แต่ถ้าต้องใช้ เกิน 20 นิ้วขึ้นไป ผมเลือก LCD อะครับ
                        ทั้งนี้ ขนาดของจอเป็นตัวแปรที่สำคัญแทน
                        โอ้ อย่างนี้นี่เองต้องขอบคุณท่าน countertain มากครับ ที่มาช่วยชี้แนะอีกครั้ง คราวนี้แจ่มเรยครับ
                        ถ้าไม่ถึง 20 เลือก CRT แสดงว่าถ้า 17 นิ้วเนี่ย เป็น CRT ได้ แล้วก็ 19 นิ้วก็คงต้องเป็น LCD
                        อยู่แล้วใช่มั้ยครับ ท่าน countertain ยังไงแวะมาก็ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ

Comment

ดันๆ ไว้ครับ คือมีเรื่องจะถามอีกแว้ว แต่ไม่อยากตั้งทู้ใหม่
                          คือว่าจอ LCD เนี่ย สาย port ที่เชื่อมต่อระหว่าจอกะการ์ดจอ ระหว่างใช้เป็น DVI (แท้ๆนะไม่แปลงหัว)
                          กะ ใช้ ไอ้สาย 15 pin D-sub อันไหนให้ภาพชัดกว่ากันครับ หรือว่าเหมียนเดิม ไร้ประโยชน์
                          Last edited by phosajun; 24 Dec 2007, 02:58:29. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

Originally posted by phosajun View Post
                            โอ้ อย่างนี้นี่เองต้องขอบคุณท่าน countertain มากครับ ที่มาช่วยชี้แนะอีกครั้ง คราวนี้แจ่มเรยครับ
                            ถ้าไม่ถึง 20 เลือก CRT แสดงว่าถ้า 17 นิ้วเนี่ย เป็น CRT ได้ แล้วก็ 19 นิ้วก็คงต้องเป็น LCD
                            อยู่แล้วใช่มั้ยครับ ท่าน countertain ยังไงแวะมาก็ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ

เอ้อ ยังไงดีอะ ต้องขอโทษท่าน phosajun ก่อนละกันนะครับ
                            ผมตอบไม่ได้อะครับ

เพราะส่วนตัว ยังไงผมก็ไม่มีทางใช้ panel TN เด็ดขาดอะครับ

ดังนั้น เงื่อนไข ของโจทย์ ที่ตั้งไว้บนงบที่น้อยๆ ทำให้ผมตอบไม่ได้อะครับ ว่าจะเอา LCD

ผมตอบเป็นเคสของตัวเองเลยละกันนะครับ ในเงื่อนไขที่ไม่จำกัดงบ
                            ถ้าต้องใช้ จอเล็กๆ ไม่ถึง 20 นิ้ว ผมเลือก CRT แน่นอนครับ
                            ก็คงเป็น CRT 17 นิ้ว 19 นิ้วคงไม่เอาอะ เพราะมันก็เริ่มใหญ่ เกะกะโต๊ะแล้ว

แต่ถ้าต้องใช้เกิน 20 นิ้วขึ้นไป ผมเลือก LCD แน่นอนครับ แต่ต้องเป็นตัวที่มี panel s-ips
                            ที่เลือก LCD เพราะถ้าจอใหญ่ขึ้น ผมไม่อยากได้ CRT เนื่องจากขนาดมันจะใหญ่ตามอีกมาก
                            เกะกะโต๊ะอะครับ

Originally posted by phosajun View Post
                            ดันๆ ไว้ครับ คือมีเรื่องจะถามอีกแว้ว แต่ไม่อยากตั้งทู้ใหม่
                            คือว่าจอ LCD เนี่ย สาย port ที่เชื่อมต่อระหว่าจอกะการ์ดจอ ระหว่างใช้เป็น DVI (แท้ๆนะไม่แปลงหัว)
                            กะ ใช้ ไอ้สาย 15 pin D-sub อันไหนให้ภาพชัดกว่ากันครับ หรือว่าเหมียนเดิม ไร้ประโยชน์

ตามทฤษฎีแล้ว DVI ดีกว่าครับ คมชัดกว่า

เพราะ D-Sub มันต้องแปลงจาก Digital ไปเป็น Analog ก่อน
                            แต่ถ้าเป็น DVI มันไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ มันส่งสัญญาณแบบ Digital ไปให้เลย

Comment

ทำงาน Graphic ต้อง CRT คับ ให้สีดีกว่า LCD

Comment

เอาเนี่ยน crt เอาประหยัดไปและบาง lcd คับ

Comment

Working...
                                X