Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเอามาให้ดู P35 VS X38

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเอามาให้ดู P35 VS X38

มาเป็นเว็ปแทนนะครับ ขี้เกียจทำเป็นรูป เห็นหลายคนอยากรู้ว่ามันต่างกันมากหรือเปล่าว
    รองดูครับเห็นมีแต่คนเชียร์ x38 ผมเกือบเปลี่ยนเหมือนกันเพราะอยาก CF แต่ดูผลแล้วแทบไม่ต่างกันเลย

http://www.bit-tech.net/hardware/200...8_versus_p35/1
    Last edited by apichate; 21 Dec 2007, 03:26:10.

ใครเข้ามาแล้วเเสดงความคิดเห็นหน่อยก็ดีครับ เพื่อใครอยากเปลี่ยน board ตอนนี้

Comment

แต่ผล test บางอันก็ต่างเยอะเหมือนกันนะครับ แต่อาจไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป
      ไม่รู้ว่าถ้าเป็นการ์ดจอเเบบ PCI-Express 2.0 ผลจะต่างกันมากกว่านี้มั้ย
      Last edited by suicide; 21 Dec 2007, 06:09:25.

Comment

ไม่ได้ใช้ PCI-Ex 2.0 เชื่อไม่ได้ครับ

ถ้าเทียบกันตอนนี้ยังไงซะ P35 ก็ยังดูดีกว่ามาก เพราะราคาถูก+ประสิทธิภาพสูง

แต่ครับแต่ จะมี P45 ออกมาคงจะเป็นลูกผสม P35+X38 มั้ง เหอะๆๆ

เอาข้อดีมา+กัน คงจะเข้าท่าดี รอดูไปเรื่อยๆครับพร้อมเมื่อไหร่สอยเมื่อนั้น ^_^

Comment

X38 คุ้มกันการ Cross Fire นะครับ ถ้าการ์ดตัวเดียวไม่ค่อยคุ้ม ยังไงก็วิ่ง 16X คืนกัน 1.0 / 2.0 แทบไม่ต่าง
          แต่ 16X + 16X นี้ หุหุหุ ^^

Comment

รอดู Intel X48 ก่อนครับ ดูซิจะเเรงซักเเค่ไหน (ประสิทธิภาพเเรงเเต่ถ้าราคาเเรงด้วยก็ไม่สู้นะครับ หุหุ)

X48+PCI-E2.0 !!!

Comment

มันต้องลองกับพวก 3850 หรือ 3870 ครับ เพราะ 2 ตัวนี้เป็น PCI-E 2.0 จะเห็นผลต่างกันมาก

ส่วนความแรง ผมว่า P35 กับ X38 คงไม่ต่างกันมากหรอก เพราะถ้าจะเห็นกันจะจะ ต้องใช้ X38 ที่เป็น DDR3 เพราะมันถูกออกแบบมาให้ใช้กับ DDR3

แต่ถ้ายังไม่สู้ราคา DDR3 เหมือนผม ก็ถอยมาเล่น X38 ที่รับ DDR2 เพราะสามารถรับ Bus Ram ได้สูงสุดถึง 1200 MHz และ Bus CPU 1600 MHz ซึ่งน่าจะเพียงพอสำหรับพวกขี้เบื่อชอบอัพเกรดเครื่องบ่อยๆ ถึงแม้ X48 จะออกมา ระบบของ X38 ก็น่าจะยันระบบเทคโนโลยีของ X48 ไว้ได้อีกระยะหนึ่งแบบยาวๆ

สรุปคือระบบของ X38 จะช่วยยืดเวลา Upgrad Hardware ต่างๆ ในเครื่อง ได้นานกว่า P35 อย่างน้อยน่าจะ 1-2 ปี

ส่วนเรื่อง Crossfire ไว้รอโบนัสออกประมาณปลายเดือน ม.ค. ครับ จะเอา 3870 ที่วิ่ง PCI-E 2.0 เต็ม มา Crossfire Test กับบอร์ดที่เป็น PCI-E 2.0 ให้ดู

เรื่องเปลี่ยนบอร์ดถเตอนนี้ใช้ P35 อยู่ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับรออีกสัก 1-2 ปียังทัน แต่ที่ผมเปลี่ยมาใช้ X38 เพราะเปลี่ยนมาจาก Celelon 2.4 Socket 478 จ้า
              Last edited by naymong; 22 Dec 2007, 08:33:24.

Comment

Working...
              X