Announcement

Collapse
No announcement yet.

Folder option มันหายไปอ่ะคับ ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Folder option มันหายไปอ่ะคับ ทำไงดี

ผมเปิดดู folder ที่ซ่อนไว้ไม่ได้อ่ะคับ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นไวรัสหรอคับ ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมด้วยคับ

มันโดนไวรัส ซะแล้วนะครับ ชื่อ ไวรัส Newfolder.exe

ลองเข้า Google แล้ว Search ดูครับว่า เป็นตัวไหน ที่โดน

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
      มันโดนไวรัส ซะแล้วนะครับ ชื่อ ไวรัส Newfolder.exe

ลองเข้า Google แล้ว Search ดูครับว่า เป็นตัวไหน ที่โดน
      Search ตัวไหนหรอคับ ขอ link เลยได้มั้ยคับ ผมมือใหม่อ่ะทำไม่เป็น ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by Gorrilaz View Post
        Search ตัวไหนหรอคับ ขอ link เลยได้มั้ยคับ ผมมือใหม่อ่ะทำไม่เป็น ขอบคุณคับ
        มันมีหลายตัวนะลองเสิร์ชคำว่า "Folder option หาย+ไวรัส" ดูสิ

Comment

folder option หายไป

มัลแวร์อย่างพวก Adware, Spyware, Browser Hijacker และ Trojan บางตัวจะไม่ยอมให้ผู้ใช้เปลี่ยน Folder Options ในกรณีนี้ แนะนำให้คุณใช้โปรแกรมสแกนตรวจสอบให้เรียบร้อยเสียก่ อน
          หลังจากสแกนเรียบร้อยแล้ว แต่ Folder Options ยังไม่ปรากฏขึ้นมาอยู่ดี เป็นไปได้ว่า พวกมันเข้าไปกำหนดค่าใน Registry ให้ยกเลิก (disable) ตัวเลือกนี้ออกไป สำหรับวิธีแก้ไขให้กลับคืนมาดังเดิมทำได้ดังนี้
          1. เปิดโปรแกรม Registry Editor (คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์ regedit คลิกปุ่ม OK)
          2. ในกรอบด้านซ้ายคลิกเข้าไปที่
          HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\policies\Explorer
          3. กรอบด้านขวาหากพบว่าคีย์ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0
          4. ปิดโปรแกรม Registry Editor
          นอกจากเหล่ามัลแวร์ต่างๆ แล้ว โปรแกม TweakUI หรือยูทิลิตี้สำหรับแอดมินบางตัวจะมีการเข้าไปกำหนดไ ม่ให้แก้ไข Folder Options ได้ด้วยเหมือนกัน ซึ่งผลลัพธ์ก็คือ คุณจะพบคีย์ NoFolderOptions ดังที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณไม่พบว่า มีคีย์นี้อยู่ใน Registry หรือมันได้รับการกำหนดให้เป็น 0 อยู่แล้ว นั่นแสดงว่า โมดูลในส่วนจัดการ Folder Options ของ Windows XP ถูกทำลาย หรือหายไป ซึ่งวิธีแก้ไขจะยุ่งยากกว่านี้มาก ยังไงก็เอาใจช่วยให้คุณแก้ไขกลับคืนมาได้สำเร็จนะครั บ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากคับ ผมจาลองดูนะงับ

Comment

Virus ที่ทำ Folder Option หายไปก็มีหลายตัวเหมือนกัน ลองหาใน Google ดู

Comment

Originally posted by omicony View Post
                folder option หายไป

มัลแวร์อย่างพวก Adware, Spyware, Browser Hijacker และ Trojan บางตัวจะไม่ยอมให้ผู้ใช้เปลี่ยน Folder Options ในกรณีนี้ แนะนำให้คุณใช้โปรแกรมสแกนตรวจสอบให้เรียบร้อยเสียก่ อน
                หลังจากสแกนเรียบร้อยแล้ว แต่ Folder Options ยังไม่ปรากฏขึ้นมาอยู่ดี เป็นไปได้ว่า พวกมันเข้าไปกำหนดค่าใน Registry ให้ยกเลิก (disable) ตัวเลือกนี้ออกไป สำหรับวิธีแก้ไขให้กลับคืนมาดังเดิมทำได้ดังนี้
                1. เปิดโปรแกรม Registry Editor (คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์ regedit คลิกปุ่ม OK)
                2. ในกรอบด้านซ้ายคลิกเข้าไปที่
                HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\policies\Explorer
                3. กรอบด้านขวาหากพบว่าคีย์ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0
                4. ปิดโปรแกรม Registry Editor
                นอกจากเหล่ามัลแวร์ต่างๆ แล้ว โปรแกม TweakUI หรือยูทิลิตี้สำหรับแอดมินบางตัวจะมีการเข้าไปกำหนดไ ม่ให้แก้ไข Folder Options ได้ด้วยเหมือนกัน ซึ่งผลลัพธ์ก็คือ คุณจะพบคีย์ NoFolderOptions ดังที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณไม่พบว่า มีคีย์นี้อยู่ใน Registry หรือมันได้รับการกำหนดให้เป็น 0 อยู่แล้ว นั่นแสดงว่า โมดูลในส่วนจัดการ Folder Options ของ Windows XP ถูกทำลาย หรือหายไป ซึ่งวิธีแก้ไขจะยุ่งยากกว่านี้มาก ยังไงก็เอาใจช่วยให้คุณแก้ไขกลับคืนมาได้สำเร็จนะครั บ
                คือผม เปิดโปรแกรม Registry Editor ไม่ได้อ่ะคับมันไม่ให้เข้าเลยอ่า ทำไงดีงับ หรือว่า ลง windows ใหม่เลยดีกว่า และหา anti virus ตัวไหนมาลงดีคับที่มันจาป้องกันได้อ่า

Comment

ลองตัวนี้ดูนะครับรับรองเปิดได้หมดแน่ และอาการแปลกๆจะหายไปหมด แต่ยังเหลือไวรัสไวดูต่างหน้าอยู่ลองหาAntiมาสแกนดูนะครับ

ปล.
                  -ไว้รัสยังอยู่น่ะ่
                  Attached Files

Comment

ขอบคุณมากครับ เครื่องผมกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว
                    แต่ว่าต้องใช้ anti virus ตัวไหนมันถึงจาลบได้อ่ะคับผมใช้ nod32อยู่ไม่ทราบว่ามันจัดการได้ป่าวงับ
                    และก้ออยากรู้ว่า virus ตัวนี้มันมากับอารายอ่ะคับ

Comment

ถ้ายังแก้ไม่ได้ ลงวินโดวส์ใหม่โลด หายแน่ๆ

Comment

Folder Option หาย = ไวรัส มีตัวแก้ หาทาง Google ได้

Comment

จัดให้

Originally posted by Gorrilaz View Post
                          ผมเปิดดู folder ที่ซ่อนไว้ไม่ได้อ่ะคับ เห็นเค้าบอกว่ามันเป็นไวรัสหรอคับ ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมด้วยคับ
                          อาการที่พบ
                          1. Folder option หาย
                          2. Task Manager ใช้งานไม่ได้
                          3. ใช้คำสั่ง cmd ใน Run แล้วหน้าต่างของ cmd จะปิดตัวเองอัตโนมัติ
                          4. เข้ารีจีสเตอร์ไม่ได้
                          5. ไม่ยอมให้ Recover เครื่อง (ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกเครื่องหรือป่าว แต่เครื่องผมเป็น)
                          แนวทางแก้ไข
                          1.ปิด Process Flashy.exe (สำหรับเครื่องที่ไม่สามารถใช้งาน Task Manager ได้ให้ว่าตัวแก้มาก่อน)
                          2.ดูว่าสามาถปิด Recover ได้หรือป่าว สาเหตุที่ต้องปิดก็เพราะว่ามันฝังตัวอยู่ในนั้นซิครับ แล้วก็ปิดมันซะ
                          3.ใช้โปรแกรม NOd32 ที่ลง Flashy-fix.exe และ Update โปรแกรมด้วย จัดการได้เลย (ไม่จำเป็นต้องเป็น Nod ก็ได้ให้ใช้โปรแกรมอื่นที่สามารถจัดการได้เหมื่อนกัน) แล้วรีเครื่องซะ
                          4.สังเกตดูว่าเครื่องหายจากการติดไวรัสแล้วหรือยัง
                          5.ถ้าแก้ได้แล้วสังเกตอีกว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่ เช่น เมื่อเราลบโฟเดอร์ในหน้าต่างใดก็ตาม โฟเดอร์อื่นๆที่อยู่ในหน้าต่างนั้นจะไม่ยอมขยับเรียงกันอัตโนมัตฺ ถ้าเป็นเช่นให้หาตัวแก้รีจีสเตอร์ ให้กลับเป็นเหมือนเดิม

....ส่วนโปรแกรมและวิธีแก้แบบอืนท่านสามารถหาได้จาก Google แล้วพิมพ์ แก้ Flashy หรือ Folder Option หาย เท่านี้ก็จะมีวิธีแก้ไขเพียบเลยครับแล้วแต่สะดวกใช้ครับ
                          อย่านิ่งนอนใจกับมันนะครับผมเคยเจอมันลบข้อมูลทั้งไดรหายไปแล้ว ...รายจริงๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือนนะคร้าบ

Comment

ยินดีด้วยครับที่เครื่องหายดีแล้ว

Comment

Working...
                              X