Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อแรมมาใหม่ cl ไม่ตรงกล่องอ่าทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อแรมมาใหม่ cl ไม่ตรงกล่องอ่าทำไง

พอดีได้ไปซื้อแรม Geil 1*2 Gb bus 800 รุ่น Evo1 ตรงกล่องเขียนค่า cl 4-4-4-12
    พอเช็คดูในไบออสกับโปรแกรม cpu-z กลายเป็นค่า cl 5-5-5-18 บัส 800
    สเป็คไม่เห็นตรงกับที่กล่องเลยอ่า ถามผู้รู้หน่อย
    แบบนี้ถึงว่าปกติไหม หรือว่ามันมาจากโรงงานแบบนี้ ผมใช้กับ mainboard gigabyte P35-DQ6
    Attached Files
    Last edited by xerosis; 21 Dec 2007, 20:13:33.

ขอดู cpu z หน้า SPD หน่อยดิ

Comment

ของผมก็เป็น Geil Ultra (ซิ้งส้ม) 4-4-4-12 เห็นเป็น 5-5-5-15
      ตัวนี้ก็เป็น
      ..............................................................................

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=135055
      ..............................................................................
      ในหัวข้อ รายการแรม ข้อแรกครับ

Comment

ตั้งในใบออสเลยคับ

Comment

ถือว่าแรมมัน standard ไม๊ สเป็ค cl
          แต่ถ้าไปปรับในไบออสก็เหมือนกับเราคล๊อกเองนิครับ

Comment

ไปปรับในไบออสดูครับ ถ้ารันไม่ได้ ไปขอคืนเงินเลย 55

Comment

ซื้อ Geil Black Dragon 4-4-4-12 มา บอร์ดตั้ง auto จะเห็นเป็น 5-5-5-18 เหมือนกัน
              เลยต้องปรับเองอะ ทางร้านบอกมา

ปล. ได้ของแล้วใช่มั้ยครับ

Comment

ได้ของแล้ว ขอบคุณครับ อิอิ

Comment

สเปกถูกต้องแป๊ะ

Comment

ไอ้ที่ตัวโปรแกรมอ่านค่า CL ได้นั้นมันเป็นค่าปกติทั่วไปงับ
                    คุณต้องไปฟิค CL และไฟให้ตรงกับสเป็กที่ระบุไว้ดูนะ แล้วลองเทสดู หากวิ่งได้ไม่ตามสเป็กนั้นก็ค่อยเอาไปเคลมได้

Comment

แรมเกล

ต้องปรับให้ค่า CL voltage ตรงตามที่กล่องหรือสติ๊กเกอร์ระบุครับ
                      เค้าเคลมมาว่าสามารถใช้ได้ที่ ความเร็วนี้----- ที่ค่า CL นี้---- โดยใช้ไฟเท่านี้ ------ โดยไม่เกิดปัญหาครับ

เราต้องมาปรับเอาเองครับ

Comment

เป็นปกติ เพราะเค้าจะตั้งค่าเบบ loose timing ไว้ก่อน เพราะ ถ้าเกิดตั้งไว้ที่ 4-4-4-12 บางบอร์ดมันทำงานไม่ได้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

กระจ่างแล้ว ขอบคุณครับ พี่น้อง ทุกท่าน

Comment

ไปปรับสิครับ cl ที่บอกมา จะเป็นตัวที่ต่ำที่สุดที่ทำงานในค่าความถี่มาตรฐาน ถ้าไม่ปรับ มันก็หลวมๆแบบนี้แหละครับ
                            แรม Kingmax Kingston บ้านๆ ก็วิ่ง ที่ 4-4-4-12 ได้ครับ

Comment

Working...
                            X