Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวปรับรอบพัดลมทำเองได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวปรับรอบพัดลมทำเองได้มั้ยครับ

ตัวปรับรอบพัดลมทำเองได้มั้ยครับ
    ถ้าได้ใครพอจะมีวิธีทำมั้ยครับ

ได้งับ ซื้อ สวิตที่เป็นหมุนๆ อะ มาติดตรงสายไฟ ขั้ว + ก่อเข้าพัดลมงับ

Comment

ขอบคุณครับจะลองทำดู

Comment

ที่ร้านอิเล็กทรอนิกส์ครับ บอกว่าซื้อ Variable Resistant
        หรือ อาร์ ปรัปค่าได้ ลองดูครับ เลือกขนาด โอม ด้วยนะครับ
        10 K โอมก็น่าจะไหว

Comment

ปรับให้เร็วขึ้นกว่าเดิมได้ไหม

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            ปรับให้เร็วขึ้นกว่าเดิมได้ไหม
            ได้ครับ แต่ท่านต้องทำวงจรเพิ่มเองนะครับ วงจรขับความเร็วรอบ แต่ชุดคิทน่าจะมีขายครับ
            เป็นการใช้ Tr ขยาย แรงดันครับ ผมซื้อชุดคิทเอาก็ได้ ทำเอง เดวจะเสียหลายอย่าง หุ หุ

Comment

อ๋อคับ^^"

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                ได้งับ ซื้อ สวิตที่เป็นหมุนๆ อะ มาติดตรงสายไฟ ขั้ว + ก่อเข้าพัดลมงับ

ได้ครับ แต่ประมาณไม่เกิน 1 นาทีนะ
                แล้วไอ้ตัวหมุนๆก็จะไหม้

Comment

ทำเองได้หรอครับ

Comment

Originally posted by sonicm View Post
                    ได้ครับ แต่ประมาณไม่เกิน 1 นาทีนะ
                    แล้วไอ้ตัวหมุนๆก็จะไหม้
                    ถ้าท่านเลือกขนาด ของ ขนาดทน วัตต์ถูก เลือกค่าความต้านทานถูกก็ไม่ไหม้ครับ
                    ที่มันไหม้เพราะขนาดของความต้านทานน้อยเกินไปครับ แล้วจะมีขนาด ของการทน
                    กำลังวัตอยู่ครับ ถ้าไม่มีก็ซื้อ R วัตต์ สูง มาต่ออนุกรมก่อนถึง R ปรับค่าได้ครับ

Comment

ใช้Fetทำ ความร้อนต่ำกว่า Power Hexfetก็ได้ครับ ตัวเล็กดี
                      Autoเลยดีกว่าครับตามอุณหภูมิ หรือจะค่าคงที่ก็ดี จ่ายไฟเเบบนี้ลดสัญญาณรบกวนกะอุปกรณ์อื่นได้อีก

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
                        ใช้Fetทำ ความร้อนต่ำกว่า Power Hexfetก็ได้ครับ ตัวเล็กดี
                        Autoเลยดีกว่าครับตามอุณหภูมิ หรือจะค่าคงที่ก็ดี จ่ายไฟเเบบนี้ลดสัญญาณรบกวนกะอุปกรณ์อื่นได้อีก
                        ความคิดแจ๋วจริงเลยท่านนน

Comment

fet นี่เปนวงจรอิเลิกโทนิกหรือชื่อโปรแกมครับ

Comment

น่าสน

Comment

Originally posted by tokyo View Post
                              fet นี่เปนวงจรอิเลิกโทนิกหรือชื่อโปรแกมครับ
                              อุปกรอิเล็กทรอนิกส์ครับ ไม่เคยใช้ตัวนี้เหมือนกัน เหอๆ

Comment

Working...
                              X