Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวปรับรอบพัดลมทำเองได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อ่ะ

แต่ว่า ปรับได้ในลักษณะ ไม่ถึงกับหยุดหมุน คือเบา-แรงตามปกติ
    วงจรแบบนี้ ถูกตังดี IC ใช้ 7808 หรือ 7809ก็ได้
    VR แบบธรรมดา 10K ตัวปรับ
    ตัว R ค่า 100โอหม์ ตัวนึง เอาตัวเล็ก 1/4วัตต์
    ด้านซิ้งค์ คือด้านที่มีแผ่นโลหะแปะอยู่
    Attached Files
    Last edited by Zepherous; 24 Dec 2007, 01:59:59.

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
      อ่ะ

แต่ว่า ปรับได้ในลักษณะ ไม่ถึงกับหยุดหมุน คือเบา-แรงตามปกติ
      วงจรแบบนี้ ถูกตังดี IC ใช้ 7808 หรือ 7809ก็ได้
      VR แบบธรรมดา 10K ตัวปรับ
      ตัว R ค่า 100โอหม์ ตัวนึง เอาตัวเล็ก 1/4วัตต์
      ด้านซิ้งค์ คือด้านที่มีแผ่นโลหะแปะอยู่
      ตัวนี้รู้สึกว่า จะปรับในช่วง 8-20V ใช่มะหะ

Comment

8-12 ครับ
        ถ้าจะกดแรงดันลงอีก ก็ลดเบอร์IC ลงได้
        วงจรนี้ จะปรับให้ดับไม่ได้ครับ ถ้าจะให้ดับได้ ต้องใช้วงจรทรานซิสเตอร์ ต่อกัน 2 ตัว
        ข้อดีของวงจรแบบนี้ กะแบบ ทรานซิสเตอร์คือ ไม่กำเนิดสัญญาณรบกวน

Comment

วงจรแบบนี้ทำเองยากมั้ยครับไม่เคยทำ
          อยากลองทำดู ถ้าต่อผิดจะระเบิดป่าวครับ

Comment

ผมเคยทำเล่นๆเอาไว้นานแล้วครับ ลองดูนะครับ สงสัยอะไรสอบถามทาง e-mail ได้นะครับ

http://www.overclockzone.com/beer/04-05/4/index.html
            Last edited by iambeerse; 24 Dec 2007, 15:36:25. Reason: เพิ่ม Link

Comment

ได้นะ แฟนของพี่ป๋มเค้าทำไว้ใช้เองและ ลงทุนไม่กี่บาท แหล่มจิงๆ

Comment

Originally posted by iambeerse View Post
                ผมเคยทำเล่นๆเอาไว้นานแล้วครับ ลองดูนะครับ สงสัยอะไรสอบถามทาง e-mail ได้นะครับ

http://www.overclockzone.com/beer/04-05/4/index.html
                แจ่มเลยคับ^^"

Comment

ทำได้คล้ายๆ สวิสพัดลมบ้านเราดีไหมครับ เลือกเบอร์เลย 1 2 3 4 มีแบบส่ายด้วย

Comment

:-)

Comment

Originally posted by tokyo View Post
                      fet นี่เปนวงจรอิเลิกโทนิกหรือชื่อโปรแกมครับ
                      เเบบว่าเรียกเเบบสั้นๅ ไม่คุ้นกันใช่ป่าว ชื่ออุปกรณ์น่ะท่าน
                      Power Mosfet นี่คงคุ้นกันบ้าง สำหรับท่านที่เล่นเครื่องเสียง
                      FET ก็ Field Effect Transister เเปลเป็นไทยก็ยิ่งฟังดูคุ้นเข้าไปอีก ภาษาการ์ตูนน่ะ "สนามพลัง"

รายละเอียดวงจรเเล้วจะหามาให้ นั่งทำเล่นอยู่บ้างเหมือนกัน
                      Attached Files

Comment

เริ่มทำให้ยากขึ้นเรื่อยๆแหละ 555

Comment

จดๆๆๆๆ ความรู้ทั้งน้าน

Comment

Originally posted by iambeerse View Post

ตัวนี้มานใช้กะพัดลมได้ 5v มะช่ายหรอฮะ
                            ถ้า 12 น่าจะใช้ 7808

Comment

Originally posted by zombieto View Post
                              ตัวนี้มานใช้กะพัดลมได้ 5v มะช่ายหรอฮะ
                              ผลมาจากตัว VR ครับ
                              พอค่าที่ปรับ ทำให้ค่าต้านทานมากขึ้น IC จะปล่อยแรงดันออกมาทางOutput มากขึ้นครับ แต่จะมากสุดแค่เทียบแรงดันขาเข้า(Input)นะครับ

Comment

Originally posted by zombieto View Post
                                อ่านบทความก่อนเลยครับผมอธิบายเอาไว้แล้วครับ

Comment

Working...
                                X