Announcement

Collapse
No announcement yet.

HHD ช่วยให้คำตอบทีเถอะค่ะ T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HHD ช่วยให้คำตอบทีเถอะค่ะ T-T

ตอนแรกทำงานอยู่คอมตัดเข้าหน้าจอสีฟ้า unmountable boot volumn จากนั้นก็เข้าวินโดว์ไม่เสร็จ จะเข้าหน้าเดิมตลอด ลองเข้าสารพัดเซฟโหมดก็กลับมาสีฟ้าเหมือนเดิม เอาไปที่ร้านแรก เจอแต่ไดร์ฟc ไม่เจอD ซึ่งต้องการจะเอาข้อมูลในไดร์ดีออก ทำสารพัดวิธีก็ไม่ได้ สุดท้ายเขาลองรวมไดร์ฤก็ยังเจอแต่ข้อมูลที่เคยอยู่ในไดร์ฤซีเดิม มาอีกร้านคราวนี้เขาไม่ต้องทำอะไรเลยเพราะเสียบยังไงก็ไม่เจอฮารืดดิส เลยยากจะขอให้ช่วยยืนยันหน่อยว่า หมายความว่าพังและเตรียมทิ้งได้เลยใช่ไหม หรือว่ายังพอมีโอกาสที่จะเข้าไปเอาข้อมูลในนั้นออกมาได้คะ คือตอนนี้สติแตกมากเลย ทำใจแล้วว่าอาจจะไม่ได้คืนแต่ก็อยากจะรู้ว่าพอมีความหวังไหมน่ะค่ะ ช่วยแนะนำกันหน่อยนะคะ ถ้าหากพอมีวิธี ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อาจจะพอมีทางกู้ได้แต่อาจจะได้ไม่หมด มีบ้างร้านรับกู้ข้อมูล ดันรอผู้รู้มาตอบครับ

Comment

่นาจะเจ๊งละ อาจจะมา bad นะ
      มีประกันก็เคลม ถ้าไม่มีประกัน ซ่อมเกรงว่าจะไม่คุ้ม
      ลองไปเสียบเครื่องเพื่อนดูนะ ถ้าเจอ HDD แล้วก็ทำการกู้ข้อมูลสำคัญเพราะ HDD ท่าจะใกล้เดี้ยง ละ
      ถ้าไม่เจอก็ทำใจได้เลย โอกาศเสียสูงมากๆ

Comment

One , TWK
        ขอบคุณค่ะ

..ก็ทำใจอยู่นะ แต่มันเป็นเครื่องที่ใช้ทำงานนี่สิ เห้อออ
        ยังไงก็ขอบคุณนะคะ

Comment

คงจะหมดประกันใช่มั้ยครับ
          ถ้าจะเอาข้อมูลก็ตามกระทู้ข้างบนเลย
          ถ้าทำไม่เป็นเอาให้ร้านกู้ข้อมูลให้ครับ

Comment

ขอบคุณค่ะคุณzombieto
            ประกันหมดไปแล้วหล่ะค่ะ ตอนนี้ตัวที่จะใช้กู้น่ะเราพอมีแต่ปัญหาคือเสียบฮาร์ดดิสแล้วเครื่องมันไม่รับรู้อ่ะค่ะ มันไม่เห็นฮารฺดดิสเลย เลยไม่แน่ใจว่ายังไง สงสัยจะพังแล้วหรือเปล่า อันนี้ถามแบบคนไม่รู้นะคะว่าถ้าอุปกรณ์ตรงจุดเชื่อมต่อมันเสียนี่จะมีวิธีเปลี่ยนไหม หรือว่าต้องให้ทางร้านที่เขามีห้องสูญญากาศทำได้อย่างเดียวคะ รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณทุกคนค่ะ

Comment

1. เสียที่ บอด HDD (พวก ขั้วเสียบ chip, ic, R, C, etc. ทั้งหลายแหล่ที่เหนข้างใต้) กรณีนี้ไม่ต้องเข้า Lab งับสามารถหา บอดของ รุ่นเดียวกัน (ย้ำว่า เดียวกันนะงับ แปะๆ ใกล้เคียงได้แต่มีความเสี่ยงสูงงับ) มาเปลี่ยนได้ โดยการไขน๊อตออกเฉยๆ งับ .... ส่งศุนย์ต่าง พวก Dcom, Com7 ก็ทำแบบเดียวกันงับ

3. เสียเพราะเกิด Bad หรือ จานHDD เป็นรอย อันนี้ต้องเสียบ HDD แล้วดื้ออ่านปายเรื่อยๆ งับ เครื่องไหนมะได้ ก็เปลี่ยนเครื่องปายเรื่อยๆ ตามบุณตามกรรมงับ บางทีมันก็อ่านได้ ก็ได้ข้อมูลแต่ยังไงๆ ณ ต่ำแหน่งที่ เกิด BAD นี้อดแน่ๆ งับ เข้า lab ก็ได้งับ โอกาศจะสูงกว่า ดื้อใช้งานงับ

4. เสียที่ อุปกรณ์ข้างใน เช่น หัวอ่าน, มอเตอร์, IC ตรงหัวอ่าน หรือ sector 0 พัง.... กรณีพวกนี้ต้องเข้า Lab สถานเดียวงับ

ของ จขกท นี้ผมว่า เกิด Bad งับ ขั้วต่อมะน่ามีปัญหานะงับ ลองง่ายๆ งับ เสียบเปิดเครื่องแล้ว จับดูงับ ว่า HDD ทำงานรู้สึกถึงการหมุนของมอเตอร์ แล้ว จับ chip ข้างล่างงับ ว่าร้อนขึ้น แสดงว่าทำงานอยู่งับ แต่ที่เครื่องหาไม่เจอ เพราะมันพยายามอ่านข้อมูล แต่อ่านไม่ได้งับ แต่เหนว่าเสียบเครื่องอื่นได้อยู่แสดงว่า sector 0 ยังไม่พังงับ เพียงแต่ต้องวัดดวง หาครื่องที่มันอ่านได้งับ ส่วนได้แค่ไหนแล้วแต่บุญแต่กรรมงับ... อ่านได้แค่ drive C จิงคือที่สุดแล้ว หรืออาจจะได้มากก่านั้นถ้าเป็นเครื่องอื่นกะได้งับ

Comment

ขอบคุณค่ะ คุณteardrop
                เท่าที่ลองดูตามแนะนำมาคือชิปตรงแผงวงจรยังร้อนอยู่นะแล้วจับดูมันก็สั่นๆอยู่อ่ะ รู้สึกว่ายังขยับอยู่ข้างใน แต่เนื่องจากว่าลองมา3ที่แล้วสิ ที่แรกยังเห็นแค่ไดร์ฟซ๊ สองที่หลังไม่เจอเลย เลยไม่กล้าจะเสียบแล้วหล่ะเพราะไม่รู้ว่ามันมาพังเพราะเสียบครั้งหลังๆนี่หรือเปล่า แต่ล่าสุดคือยังร้อนอยู่เลยกะว่าจะลองส่งเข้ากรุงเทพดูน่ะค่ะ ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะคะ : )

Comment

ให้ร้านที่เค้ารับกู้ข้อมูลโดยเฉพาะเลยครับ
                  เค้ามีบอร์ดสำรอง อุปกรในการกู้ข้อมูลโดย
                  เฉพาะครับ

Comment

Working...
                  X