Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องหัวต่อ IDE > SATA นิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องหัวต่อ IDE > SATA นิดครับ

คือว่าไอ้ตัวนี้มันต่อส่วนใหน นะ
    ต่อกับช่องเมนบอร์ด
    หรือกับ HDD IDE / CD drive นะ
    แล้วมันราคาเท่าใหร่ นะ ว่าจะมาต่อให้กับ CD drive ซักหน่อย สายแพมันเกะกะ นะ

ต่อที่ตัว HD ครับ และไม่สามารถใช้กับ CD ครับ

Comment

Originally posted by karanikov View Post
      ต่อที่ตัว HD ครับ และไม่สามารถใช้กับ CD ครับ
      ไมใช้กับ CD Drive ไม่ได้หรอ มันเสียบเหมือนกันไม่ใช่หรือ

Comment

สงสัยอยู่เหมือนกัน ถ้าต่อจาก IDE เป็น Sata แล้ว ความเร็วมันจะเท่า IDE หรือ SATA

Comment

Originally posted by naymong View Post
          สงสัยอยู่เหมือนกัน ถ้าต่อจาก IDE เป็น Sata แล้ว ความเร็วมันจะเท่า IDE หรือ SATA
          ความเร็วได้แค่ไม่เกิน IDE(ATA) ครับ

Comment

ป๋มเอามาใช้ต่อตูด cd ที่เป็น ata ง่ะ แล้วแปลงให้มันเป็น sata

Comment

...ผมเคยไปถามราคากับร้านที่ขายพวกserverอยู่2ร้าน บอกราคามาใกล้ๆกันเลยคือราวๆ1,900บาท ครับ

Comment

Originally posted by vity View Post
                ความเร็วได้แค่ไม่เกิน IDE(ATA) ครับ
                ความเร็วเท่ากะ IDE ครับ ใช่อยู่จากที่Test มันบอกอย่างนั้นนครับ
                แต่ต้องเป็นแบบ PCI การ์ด (ไม่ใช่หัวแปลง) ราคา 700 ต่อเป็น Raid ได้ด้วย
                Last edited by videop; 23 Dec 2007, 01:44:16.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  คือว่าไอ้ตัวนี้มันต่อส่วนใหน นะ
                  ต่อกับช่องเมนบอร์ด
                  หรือกับ HDD IDE / CD drive นะ
                  แล้วมันราคาเท่าใหร่ นะ ว่าจะมาต่อให้กับ CD drive ซักหน่อย สายแพมันเกะกะ นะ

แบบนี้ตัวแปลงครับ สุดท้างต้องใช้สาย IDE อยู่ดีครับ

Comment

ใช้ได้ๆ ใช้ต่อจาก HDหรือDVD-RWที่เป็นIDEไปบอร์ดที่เป็นSATAคับตอนนี้ก็ใช้ต่อHDอยู่ แต่ผมใช้ของAbitนะคับ อันนึง200-300บาทอะ หาซื้อในบอร์ดนี้แหละ

Comment

Originally posted by dears View Post
                      ป๋มเอามาใช้ต่อตูด cd ที่เป็น ata ง่ะ แล้วแปลงให้มันเป็น sata
                      ใช้ได้ใช่ใหม จะได้ไปหามาใช้เหมือนกัน หุหุหุ

Originally posted by madcat View Post
                      ...ผมเคยไปถามราคากับร้านที่ขายพวกserverอยู่2ร้าน บอกราคามาใกล้ๆกันเลยคือราวๆ1,900บาท ครับ
                      แพงจัง ^^" ถ้าราคา 1900฿ ไปซื้อ CD Drive แบบ SATA ไม่ดีกว่าหรอ เงินเหลือเยอะเลย

Originally posted by dordeg View Post
                      ใช้ได้ๆ ใช้ต่อจาก HDหรือDVD-RWที่เป็นIDEไปบอร์ดที่เป็นSATAคับตอนนี้ก็ใช้ต่อHDอยู่ แต่ผมใช้ของAbitนะคับ อันนึง200-300บาทอะ หาซื้อในบอร์ดนี้แหละ
                      ถ้า 200-300 นี้ก็แจ่มหน่อย ^^ จะได้หามาใช้มั้ง

Comment

ผมซื้อมา 250 มันใช้ไม่ได้ (ยังไม่ได้ไปเคลมเลย) อ้อ ที่ผมซื้อมามันแปลงเป็น sata I นะแต่บอร์ดผมมัน sata II ยังไม่ได้ไปลองกับบอร์ด sata I เลย

Comment

...ถ้าหน้าตาประมาณแบบนี้ ผมก็เห็นราคาราวๆ300บาท เหมือนกันครับ
                          Attached Files

Comment

เคยซื้ออยู่

ไม่เกิน 500 ฟอร์จูน ชั้น4 เดินไปทางฝั่งโรงแรม ร้านอยู่ซ้ายมือ เกือบสุดทาง

จำชื่อร้านไม่ได้ละ

Comment

Working...
                            X