Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอทั่วไปต่างกับการ์ดจอที่ใช้ทำงานโดยเฉพาะอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอทั่วไปต่างกับการ์ดจอที่ใช้ทำงานโดยเฉพาะอย่างไร

ขอคำแนะนำด้วยครับ เนื่องจากผมจะซื้อการ์ดจอใหม่ แต่ยังขาดความรู้ด้านนี้ครับ
    แล้วการ์ดทั่วไป สามารถใช้ทำงาน 3d max9 ได้มั๊ยครับ

Originally posted by ooroochimaru View Post
    ขอคำแนะนำด้วยครับ เนื่องจากผมจะซื้อการ์ดจอใหม่ แต่ยังขาดความรู้ด้านนี้ครับ
    แล้วการ์ดทั่วไป สามารถใช้ทำงาน 3d max9 ได้มั๊ยครับ
    ต่างกันแค่ความเร็วแสดงผลตอน viewport ในการทำงานครับ ส่วนการ render นั้นจะพึ่ง cpu เป็นหลัก

พูดง่ายๆก็คือการ์ดจอสำหรับทำงาน [Quadro , FireGL] จะทำให้แสดงผลเวลา viewport ได้ลื่นกว่าการ์ดจอเล่นเกมครับ

การ์ดทั่วไป สามารถใช้ทำ 3ds max และงานอื่นๆได้เหมือนกับการ์ดจอทำงานครับ แต่เมื่อทำไปแล้วมีการประมวลผลมากๆเข้าเวลา viewport จะเกิดการกระตุกขึ้น ซึ่งต่างกับการ์ดจอทำงานที่จะ smooth ไปได้ตลอด [หรือนานกว่า]

ข้อแตกต่างอีกอย่างคือ ตระกูล Quadro และ FireGL จะมีราคาที่สูงกว่ามาก ไม่เหมาะสำหรับมือสมัครเล่น เพราะแพงเกินไป

คำแนะนำคือ ถ้าอยากซื้อการ์ดจอทำงาน [Quadro หรือ FireGL] ก็ได้ครับ แต่ผลที่ได้คือเท่าที่บอกไป ได้แค่ตอน viewport ส่วนตอน render ยังไงก็ต้องใช้ cpu ที่มีความเร็วสูงอยู่ดีครับ

จะซื้อการ์ดจอธรรมดา มาโมเป็นการ์ดจอทำงาน ก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งครับ และแนะนำว่าถ้างบน้อยแต่อยากได้ไว้ใช้ทำงานก็ควรเลือกการ์ดจอธรรมดามาโมเอาดีกว่าครับ

Comment

ตอบได้เคลียร์ดีครับ ^_^

Comment

Working...
      X