Announcement

Collapse
No announcement yet.

vista 32 bit Vs 64 bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vista 32 bit Vs 64 bit

ช่วยอธิบายความแตกต่างของ 2 ตัวนี้ทีครับ
    เช่น การกินสเป็ค ความอืด โปรแกมที่ซัพพอร์ท และการใช้
    DX 10 กำลังจะตัดสินใจลง OS ใหม่ อยากเปลี่ยนจาก XP บ้าง

แนะนำ 32 bit ครับ โปรแกรมอื่นๆ ยังรองรับมากกว่าครับ

Comment

ผมไม่รู้ความต่างเหมือนกันนะ รู้แต่ว่าถ้าคุณลง 64 bit อ่ะ คุณอดลงโปรแกรมไปเยอะเลย

Comment

เอาเลยงับ เล่น vista เลยงับ เอาใจช่วย ใช้แล้ว รักกันทุกคนเลยงับ แต่มีปัญหาเวลาลงโปรแกรมอางับ อาจจะช้ากว่าเอ็กพีไปนิด และเวลาเข้าเกมออนไล เวลาเรารีบๆๆ รู้สึกกีดๆๆ ตัวรักษาความปลอดภัยมากครับ ไม่รู้จาขึ้นให้กดไรกันนักกันหน้า ก็ลองเปลียนดูนะงับ

Comment

VISTA 32 BIT ครับ ใช้อยุ่ ณ วันนี้

32 บิท น่าใช้กว่าครับ ลงโปรแกรมได้มากกว่า ไดร์เวอ หาง่ายกว่า

แต่อีกหลายๆปี 64 บิท น่าใช้กว่าครับ

ถ้าถามว่าอะไร ดี กว่ากัน

เทคโนโลยี 64 BIT ย่อม ดีกว่า 32 BIT ครับ เพราะ ทำงานได้ไวกว่า ในโปรแกรม 64 BIT ด้วยกัน

และกินแรมน้อยกว่า

แต่ ปัจจุบัน โปรแกรม 64 BIT ยังคงมีไม่มาก ท่านก็ใช้ VISTA 32 BIT ไปก่อนครับ ^^

Comment

32 Bit ดีกว่า

Comment

เรื่องการทำงาน 64 บิตมันพัฒนาให้เร็วขึ้นครับ แต่ก้ต้องมากับสเป้กเทพด้วยนะครับ ถ้าตอนนี้ 32 บิตดีกว่าครับ หาโปรแกรมลงได้เยอะกว่าด้วยครับ

Comment

เขาบอกว่า 64 จะไม่มีจอฟ้า ผมอยากรู้ว่ามันจริงหรือเปล่า ใครใช้แล้วเป็นไงบ้างช่วยบอกทีนะครับ อยากรู้

Comment

Originally posted by guru View Post
                  เขาบอกว่า 64 จะไม่มีจอฟ้า ผมอยากรู้ว่ามันจริงหรือเปล่า ใครใช้แล้วเป็นไงบ้างช่วยบอกทีนะครับ อยากรู้

ไม่จริง มีเหมือนกัน

Comment

ต่างกันตรงที่ ถ้าคุณใส่แรมเกิน 2.5 กิ๊ก คุณต้องใช้ 64บิทเท่านั้นน่ะครับ ถามว่าสเถียรกว่าไหมโดยส่วนตัวผมว่าอาจจะมีบ้างแต่ไม่ต่างกันมากครับ

Comment

32 bit เห็น Ram แค่ 3.25 G ครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                        ถ้าไม่มีจอฟ้า แล้วจะมีจอมืดมาแทนหรือเปล่าท่าน อิอิ

Comment

Originally posted by tummut2001 View Post
                          32 bit เห็น Ram แค่ 3.25 G ครับ
                          ไม่จริงครับ Vista 32 bit ของผมเห็นแรม 8 G ครับ แต่ไม่รู้มันใช้จริงถึง 8 G หรือปล่าว

หมายเหตุ Vista Black Edition 32 Bit
                          Last edited by G.MUGEN; 2 Oct 2009, 07:57:17.

Comment

เป็นอยู่บ่อยโดยเฉพาะช่วงลากบัสแรมไกลๆ

ผมว่ามันก็จอฟ้ากันหมดแหละทั้ง 32 และ 64 บิต

ปล. เป็นไปได้ก็อยากจะลง 7 64bit แต่เกมที่ชอบดันเล่นไม่ได้ ก็เลยวิสต้า 64ต่อไป

Comment

Originally posted by MASTERCOM View Post
                              VISTA 32 BIT ครับ ใช้อยุ่ ณ วันนี้

32 บิท น่าใช้กว่าครับ ลงโปรแกรมได้มากกว่า ไดร์เวอ หาง่ายกว่า

แต่อีกหลายๆปี 64 บิท น่าใช้กว่าครับ

ถ้าถามว่าอะไร ดี กว่ากัน

เทคโนโลยี 64 BIT ย่อม ดีกว่า 32 BIT ครับ เพราะ ทำงานได้ไวกว่า ในโปรแกรม 64 BIT ด้วยกัน

และกินแรมน้อยกว่า

แต่ ปัจจุบัน โปรแกรม 64 BIT ยังคงมีไม่มาก ท่านก็ใช้ VISTA 32 BIT ไปก่อนครับ ^^
                              จริง ที่ ว่า หากไม่ใช่นักเสาะหาตัวจริง สำหรับผู้ใช้ทั่วไป 32BIT จะสดวกกว่า จริง ครับ

อันนี้ไม่น่าจะใช่ ครับ

ถ้ามันพังจนถึงขีดสุด หรือ เกิดปัญหาจาก ฮาสแวร์ ไม่รอดแน่ๆ

ผม เจอแต่ Server 2003 ส่วน Server 2008 เพิ่งลองเล่นไม่ถึงเดือน

Originally posted by G.MUGEN View Post
                              ไม่จริงครับ Vista 32 bit ของผมเห็นแรม 8 G ครับ แต่ไม่รู้มันใช้จริงถึง 8 G หรือปล่าว

หมายเหตุ Vista Black Edition 32 Bit
                              ไม่น่าจะใช้ได้ถึง ครับ

ด้วยเหตุผลที่ MS ไม่ได้ผลิตมาเพื่อฆ่าตัวเอง คือ เค้ากำหนดไว้เท่านั้น เขียนมาให้ใช้เท่าไหน ก็ได้เท่านั้น

ขนาดตัว Server 2003 ที่เป็น 32BIT ยังมองเห็นได้ 16G แต่ก็ต้องเป็นรุ่น EP แต่ละรุ่นก็จะไม่เหมือนกันอีก

ส่วน วิสต้า ที่มองเห็น ลองทกสอบด้วย memtest จะบอกได้ว่ารันถึงไหม ครับ

Originally posted by AmaKatsu View Post
                              เป็นอยู่บ่อยโดยเฉพาะช่วงลากบัสแรมไกลๆ

ผมว่ามันก็จอฟ้ากันหมดแหละทั้ง 32 และ 64 บิต

ปล. เป็นไปได้ก็อยากจะลง 7 64bit แต่เกมที่ชอบดันเล่นไม่ได้ ก็เลยวิสต้า 64ต่อไป
                              เกมอะไรหรือ ครับ

เดียว ผมเอา Server 2008 ลองลงเล่นดู
                              .
                              .
                              .
                              .
                              .
                              .
                              .
                              จริงๆ แล้ว มันมีอีกนิดนึงที่ มองข้ามไป ครับ

คือ วิสต้าเนีย ผม ไม่เคยลอง 64 BIT แต่ถ้าหากเหมือน Server 2008 ก็จะมีดังนี้ ครับ

1 โปรแกรมที่จะลง ไม่จำเป็นไหมต้อง 64BIT

ตอบ ไม่จำเป็น เวลาลงโปรแกรม จะมีอยู่ 2โฟร์เดอร์

1.1 Program Files (x86) ไว้าำหรับลง โปรแกรมที่เป็น 32BIT โดย โปรแกรมจะรู้เองว่าต้องลงที่นี่
                              ยักเว้นว่า โปรแกรมที่ไม่ฉลาด อันนี้ไม่เคยเจอ

1.2 Program Files เอาไว้ลง 64BIT เหมือนกันแต่แยกกันอยู่

ในรูป คือ การลงด้วย โปรแกรม 32BIT และ 64 BIT จะเห็นว่ามี *32 ตามท้าย นั้นคือ โปรแกรม 32BIT

ข้อดี มีความไวมากสำหรับ cpu ที่รองรับอยู่แล้ว วิ่งกันเต็มๆ

ข้อเสีย โปรแกรม บางตัว ย้ำนะ ว่าบางตัว น้อยมาก ที่เวลาลงมันจะให้ไปโหลด 64 bit มาลง

ใครบอกว่า Server เล่นเกมไม่ได้ ผมไม่เกียง แต่ บางเกม ซึ่งแทบไม่เจอเลย

อยากรู้ว่าเล่นได้ไม่ได้บอก เดียว ผม ลองให้ดูได้ ครับ

วิสต้า ที่เล่นไม่ได้เพราะระบบไม่รองรับเองมากกว่าไม่เกี่ยว ว่าจะเป็น 32 หรือ 64 ซึ่งคนใช้หลายคนเอาโปรแกรมไปจาก ผม แล้วบ่นว่าลงไม่ได้ แต่ Server 2008 ลงได้ 7 ไม่แน่ใจ เคยแต่ลง vm แล้วไม่ได้เล่น เท่าไหร่

จากเท่่าที่ดูจากการใช้งาน (นิดๆหน่อยๆ ผ่าน vm) ระหว่าง วิสต้า กับ win7

โดยส่วนตัว ผม มองว่า win7 เป็นการต่อยอดที่ดีกว่าของ วิสต้าแยอะมากๆ ซึ่ง วิสต้า ตายไปเพราะคนค่อนโลกแบน (ไม่เอา ไม่เอา จะเอา xp) เลยทำให้เกิด win7 มาแก้ลำ ทั้งๆที่มันก็ วิสต้ามาต่อยอดนั้น แหละ

แต่ระบบที่ได้หลับผิดแตกต่างกันไปในเรื่องความเสถียน ทั้งๆ ที่มันก็ยังเป็นการทดลองใช้ เพิ่งจะเริ่มปล่อยออกมา ในเรื่องของ cdkey แท้ในงานต่างๆ เพื่อช่วยโปรโหมดบ้าง

ถ้าจะให้บอกว่าตัวไหนดี ตัวไหนห่วยคงตอบไม่ได้

เอาเป็นว่า ขึ้นอยู่กับความ ถนัดและความชอบของแต่ละคน จะดีกว่า ใช้แล้วมีความสุขใช้ไปเถอะ ครับ

ถ้ามีปันหา อะไรไม่ว่าจะ 32bit หรือ 64bit บ้านหลังนี้ยินดีช่วยเหลือ เพื่อนๆ เสมอ

แต่ส่วนตัว ผม รัก os server ไปเสียแล้ว

อาดจะพิมผิด หรือตกหล่นไปบ้างต้องขออภัยอย่างสูง ครับ
                              Attached Files
                              ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
                              ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
                              ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
                              sigpic

Comment

Working...
                              X