Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6750 กับ Q6600 ใช้งานเรนเดอร์3Dเทียบความคุ็มน่าตัวไหนน่าใช้กว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by MoujahedinX View Post
    อย่างนี้คงใช้แค่ 2gb
    ไม่งั้นก็คงต้องเปลี่ยนไปใช้ vista แล้วล่ะครับ
    ตอนี้ RAM ถูกก็ใส่ให้มันเต็มเหยียดไปเลยล่ะครับ ดูแล้วไม่มี OS ใดดีเท่า XP SP2 แล้วล่ะครับ สำหรับผมตอนนี้นะครับ เปลี่ยน OS ก็หา Driver อุปกรณ์ไม่ได้ ก็ใช้ XP SP2 ต่อไป

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
      ลองแล้วได้ 3.25 GB เหมือนเดิมครับ
      ไม่มีทางคับ Q6600 เป็นซีพียู 32 bit

Comment

Originally posted by sumnurgrug View Post
        ไม่มีทางคับ Q6600 เป็นซีพียู 32 bit
        จึ๋ย! นี่ผมพูดถึงขนาด RAM กับ Win XP SP2 นะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ CPU เลย

แต่ถ้าเกี่ยวกับ CPU Q6600 เป็น CPU 64 Bit ลง Win XP กับ Vista 64 Bit ได้ครับ

Comment

Originally posted by exit View Post
          ทำไมแรมต้อง2กิด้วยอ่ะ แล้วแรมตัวหนึ่งที่มีขนาด1กิ กับ2กิ มันต่างกันไหม

แล้ว1กิ2ตัว กับ2กิตัวเดียว มาต่างอีกไหม
          ถ้าใส่ แรมที่มีขนาด 1gb สองตัว กับเมนบอร์ดที่ซัพพอร์ท Dual Channel มันจะทำงานเป็นแบบ Dual ครับ ถ้าใส่ 2GB ตัวเดียว มันจะทำงานเป็น SinGle นะ ก็แล้วแต่ความชอบ (แต่เห็นว่ามันจะทำงานเสถียรที่ลักษณะแบบ Dual นะ) แล้วก็ วินโดว์ 32 เนี่ย ซัพพอร์ทแรมได้แค่ 3GB เท่านั้น แต่อย่าคิดใส่ 1GB สามตัวนะ(บางคนฉลาดเห็นว่าวินโดว์เห็นแค่ 3 กุใส่แม๋งแค่สามตัวพอ) จากที่ทำงานเป็น Dual มันจะกลายเป็นทำงานแบบ SinGle ทันที และ ผลคือ มันจะไม่เสถียร อาจมีอาการจอฟ้า(แค่อาจนะบางคนก็ไม่เป็น) เวลาใช้งานที่ดึง เมโมรี่ เยอะๆ หรือใช้กำลังแรมเยอะๆ มันจะทำงานช้าลง (เคยลองแล้วใส่ 2GB ให้มันทำงานแบบ Dual เร็วกว่า ใส่ 3GB แต่ทำงานเป็น SinGle) ถ้าคิดจะใส่ ใส่ 4 ตัวไปเลย มันจะเปลี่ยนการทำงานเป็น Dual ทันที แม้จะมองเห็นแค่ 3GB ก็ตาม ไม่เชื่อ ลอง

ปล.ลืมไปว่า บอร์ดบางตัว ใส่ 1gb สามตัว แต่เลือกการทำงานให้เป็น Dual ได้ด้วยนะครับ ตรงนี้ผมไม่รู้บอร์ดรุ่นไหนบ้าง ต้องลองหาดูนะครับ
          ปล2. ทั้งหมดที่พูดเรื่อง แรมมานั้น เป็นประสบการ์ณตรงนะครับ และบางสิ่งบางอย่างเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ท่านที่ใส่ 3GB อยู่ ก็อย่าว่ากันนะครับ แหะๆ
          Last edited by Gaz; 24 Dec 2007, 07:28:23.

Comment

1 GB มี 1024 MB คับ ต่างกันอยู่นะเนี่ย แต่ Q6600 32 บิทหรอคับ ????? งง งง

Comment

Q6600 64 bit
              http://www.intel.com/products/proces.../core2quad.htm

Comment

Originally posted by MoujahedinX View Post
                มองเห็นได้ 3.25GB แต่ประสิทธิภาพที่ได้นี่ได้4รึป่าวครับ
                ลองปิด PageFile ก่อนนะ

Comment

^^^^^ปิดทำไมครับ^^^^^

Comment

แล้วถ้า 4 gb มาเป็นคู่แต่ คนล่ะยี่ห้อ จะมีผลเรื่องความเสถียรึีป่าวครับ

Comment

เท่าที่เคยใช้นะครับ corsair 2 แถว กับ rox 2 แถว ... ไม่มี+ไม่เจอปัญหาอะไรครับ
                      ...ประสบการณ์ส่วนตัวครับ...

Comment

XP32 bit ของผมมองเห็น 3.5นะยังไม่ได้ทำอะไรกับมันลองทำไอ้ที่มองเห็น 4G ก็ไม่มีไรเปลี่ยนแปลง

กำลังโหลด XP64 มาลองเหมียนกันครับ

Comment

แอบเซ็ง หลังจากถอย Q6600 มาไม่มีความรู้สึกที่แตกต่างเลยระหว่าง Q6600 กะ E6750 เวลาเรนเดอร์จาก 3Ds MAX 9 แถม CPU ยังวิ่งไม่ถึง 50% เวลาเล่นเกม ประสิทธิภาพยังเหนไม่เตมที่อาจเพราะเกมหรือโปรส่วนมากยังไม่รับรองหรือป่าว? ผมไม่รู้นะ แต่ที่รู้คือตอนนี้ยังไม่เหนพลังของ Core 2 Quad แม้แต่นิดเดียว - -
                          .
                          .
                          << 3Ds MAX 9 + Hair + Spotlight >> ทดสอบกะมือ เหนกะตา
                          Pentium 4 2.4 >>> 3 นาที
                          Core 2 Duo E6750 >> 0.5 นาที
                          Core 2 Quad Q6600 >> 0.4 นาที
                          **สเปคที่ทดสอบตามลายเซ็น

Comment

Originally posted by punchawat View Post
                            แอบเซ็ง หลังจากถอย Q6600 มาไม่มีความรู้สึกที่แตกต่างเลยระหว่าง Q6600 กะ E6750 เวลาเรนเดอร์จาก 3Ds MAX 9 แถม CPU ยังวิ่งไม่ถึง 50% เวลาเล่นเกม ประสิทธิภาพยังเหนไม่เตมที่อาจเพราะเกมหรือโปรส่วนมากยังไม่รับรองหรือป่าว? ผมไม่รู้นะ แต่ที่รู้คือตอนนี้ยังไม่เหนพลังของ Core 2 Quad แม้แต่นิดเดียว - -
                            .
                            .
                            << 3Ds MAX 9 + Hair + Spotlight >> ทดสอบกะมือ เหนกะตา
                            Pentium 4 2.4 >>> 3 นาที
                            Core 2 Duo E6750 >> 0.5 นาที
                            Core 2 Quad Q6600 >> 0.4 นาที
                            **สเปคที่ทดสอบตามลายเซ็น
                            ก็เห็นชัดเจนไม่ไช่เหรอครับท่าน?

Comment

แนะ ใช้มายา ลง Red had ไปเลย Render ในนั้นเร็วชัวร์ แต่ถ้าโปรแกรมอื่น ม่ายรู้นะ อะ แรม 4 GB ดีที่สุด ถึงงานไม่ใหญ่ แต่ระวัง Render Frame มาก ๆ แล้ว Hang นะ

Comment

Originally posted by dnet View Post
                                แนะ ใช้มายา ลง Red had ไปเลย Render ในนั้นเร็วชัวร์ แต่ถ้าโปรแกรมอื่น ม่ายรู้นะ อะ แรม 4 GB ดีที่สุด ถึงงานไม่ใหญ่ แต่ระวัง Render Frame มาก ๆ แล้ว Hang นะ
                                ผมใช้ MAX9 กับ Vray ครับ
                                พอดีกำลังจะได้ q6600

Comment

Working...
                                X